PDA

View Full Version : help me ! máy tính mới mua mà chạy không nổi

maco333
23-06-2006, 14:57
chào anh em làm ơn help dùm em
em mới mua con máy tính
CPU 2.66 ram 512 main 915
hic thế mà về nhà cài cái win xp thế nào mà giờ máy em chạy không nổi ?
cpu lúc nào cũng báo use 70-100% dù em chỉ có nghe nhạc thôi
máy tính giờ hầu như chạy o nổi nữa
hu hu
anh em giúp dùm giờ nên làm thế nào
CPU , RAM , MAIN như vậy 3 cái đó cái nào có vần đề

làm ơn hu hu

khoabeo108
23-06-2006, 15:19
Kiểm tra Processes xem các chương trình gì đang hoạt động, cái nào ngốn CPU là biết liền. Cái này thường là do virus đó, bạn cài mấy chương trình anti vào quyét xem thế nào

Omnislash
23-06-2006, 16:26
chắc bị nhiễm spywares rùi :P

ErrantGuy
25-06-2006, 01:11
Máy của bạn chẳng cái nào có vấn đề cả. Vấn đề là có thể do lúc cài phần mềm, bạn mất cảnh giác hoặc khi vào mạng mà không bật firewall lên thì bó tay. Bạn hãy kiểm tra Task Manager xem chương trình nào xài nhiều CPU nhất. Bạn cũng nên cài 1 chương trình diệt Virus và kiểm tra máy thường xuyên.

anh_dang_co_don
25-06-2006, 20:46
Có thể có một số chương trình ứng dụng nào đó chạy ngầm trong hệ thống khiến hiệu suất hoạt động của CPU tăng lên 100%, bạn vào Tast manager tìm xem cái nào đang ngốn CPU nhiều nhất bạn "khử" nó đi.

lee_huynh306
27-06-2006, 19:35
90% là Svchost.exe. Tớ bị wài nhưng mà quét hok có ra. Nhất là khi vào Net bằng dial-up. Vista cũng gặp vấn đề tương tự đó.

hungcrazy
27-06-2006, 21:13
90% là Svchost.exe. Tớ bị wài nhưng mà quét hok có ra. Nhất là khi vào Net bằng dial-up. Vista cũng gặp vấn đề tương tự đó.
Xem cái này:

The Svchost.exe file is located in the %SystemRoot%\System32 folder. At startup, Svchost.exe checks the services part of the registry to construct a list of services that it must load. Multiple instances of Svchost.exe can run at the same time. Each Svchost.exe session can contain a grouping of services. Therefore, separate services can run, depending on how and where Svchost.exe is started. This grouping of services permits better control and easier debugging.

Tắt nó đi rồi treo máy luôn:D

I_gacon
27-06-2006, 21:38
Tui cũng bị tương tự. Virus hay không thì không biết nhưng mà mấy soft quét virus mà Update thì kinh khủng luôn. Sảy ra khi soft hoặc Win tự Update.
Cứ Remove đi là okie.

truong86giang
27-06-2006, 23:22
Máy cấu hình thế mà chạy chậm thì chắc chắn là có processs chạy ngốn CPU rồi, kiếm nó trong Task Manager rồi tắt đi. :D

lee_huynh306
29-06-2006, 12:15
Xem cái này:
Tắt nó đi rồi treo máy luôn:D
Hok có treo đâu đừng có sợ. Nếu tắt nhầm themes services thì quay lại standard theme xài. Còn những cái khác task manager không cho kill đâu:batman: .
Tuy nhiên vẫn có cách kill được, nếu kill nhầm remote procedure call, máy sẽ tự tắt sau 1 phút. Hehe:tongue:

maco333
02-07-2006, 16:48
cảm ơn anh em
em mua cái con máy tính này tại thằng ti tan vửa rồi đem tới cho nó coi , nó format cài lại chương trình rồi bắt em đêm về
, về nhà cài thêm vài chục cái soft vào , giờ máy chạy cũng ........ chậm chậm hic hic
, mà theo anh em thì có khi nào em mua trúng hàng dõm không
virut thì quét liên tục , mạng thì em chưa nối , chỉ chạy off thôi
mà nếu máy chạy chậm cpu hoạt động hơi cao thì có thể do cái gì
MAIN , CPU , RAM
em không rành lắm mấy cài nì

khoabeo108
02-07-2006, 19:16
Máy chạy chậm thì có thể do rất nhiều lí do. Nhưng với cấu hình máy của bạn thì có lẽ nguyên nhân chủ yếu nằm ở phần mềm. Ngay khi bạn format cài lại Win mà máy chạy nhanh thì vấn đề nằm ở những phần mềm mà bạn cài thêm vào.
Mà bạn dùng chương trình anti gì? Nếu dùng norton hay một số chương trình "có cơ" khác thì chậm máy là chuyện thường. Máy không nối mạng, thì không cần thiết phải bật chương trình anti liên tục, bạn nên tắt các chương trình anti đó + các chương trình khác kh6ong dùng tới trong Processes. Ngoài ra, không nên để quá nhiều ứng dụn nạp vào khi khởi động, quản lí chúng bằng cách: run-->msconfig-->startup-->bỏ các chương trình ko cần thiết

U.F.O
03-07-2006, 01:40
mà nếu máy chạy chậm cpu hoạt động hơi cao thì có thể do cái gì
Do nhiều thứ .
Chắc bạn hỏi phần cứng .(Nếu là phần mềm thì .....format tòan ổ rùi cài lại Win ^^-cách tuyệt đối nhất đấy để coi có đùng do phần mềm 0. Khị Khị )
Phần cứng cũng có nhìu nguyên nhân .
Nguyên nhân có thể do cả 3 . Hỏi thế ai mà biết được.

nguyentheloi
03-07-2006, 13:43
Theo mình thì có 3 nguyên nhân:
1/ Phần mềm, như các bác trên đã nói, bồ kiểm tra lại có process nào nguốn CPU nhiều k ? Lúc trước mình có bị, do thằng Lacviet2000. Hoặc do chương trình chống virus làm máy chạy chậm ( như mấy thằng Norton 2006, McAfee,...)
2/ Có quá nhiều chương trình tự chạy lúc khởi động WIndowns, bồ vào msconfig tắt bớt chúng đi
3/ Phần cứng: quạt gắn chưa chạt với tản nhiệt-> CPU nóng-> chậm. Hoặc do k tương thích phần cứng giữa RAM và manboard nữa.
Đó, bồ tét lại các thứ mình vừa nói, hy vọng là OK !

maco333
03-07-2006, 18:23
ok
cãm ơn anh em ở đây
để tui về xem lại cái con máY TÍNH của mình
hì hì mới mua máy tính nên chưa rành lắm chắc ít bửa đi học 1 khóa lắp rắp cài đặt máy tính để ........
cảm ơn anh em rất nhiều

anh em ở đây thật nhiệt tình quá
hi vọng diển đàn sẽ càng ngày 1 phát triển