PDA

View Full Version : máy tự khởi động???help me

manhhaihd
23-06-2006, 13:54
máy của em trước kia ko gắn cardLAN thì vẫn chạy bình thường nhưng từ khi gắn cardLAN thì mỗi khi shutdown máy xong ngắt nguồn và khi cắm nguồn lại thì tự nó chạy khi mình chưa khởi động máy .nguyên nhan của nó la gì mong các pác chỉ giùm em?cảm on !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

dungsicoi
30-06-2006, 09:11
hệ điều hành WinXP của bạn bị hư rồi, bây giờ chỉ có giải pháp là cài lại máy thôi.

Chúc bạn thành công.

monster0706
30-06-2006, 10:52
bạn xem lại phần thiết lập trong BIOScủa bạn :
khi khởi động máy ,press DEL , màn hình bios xuất hiện. vì mỗi hãng.mỗi đời main lại có giao diện bios khác nhau,cho nên bạn tìm mục "auto start PC when AC loss" hay 1 cụm từ có nghĩa đại loại là như vậy, và chọn off hay disable (thường thì mục này thường nằm trong thẻ advance,hay power gì đó,mình kô nhớ rõ,bây h mà khởi động lại PC để xem thì ngại lắm). bạn cũng có thẻ xem lại xem mục " wakeup on lan" và disable nó đi....
mình đoán nguyên nhân là vậy thôi,chắc win chẳng bị làm sao cả. nếu kô được thì bạn thử check lại các setup có liên quan đến card NIC của máy bạn xem sao!!!
have funs...

lee_huynh306
30-06-2006, 11:27
Cũng có thể do bộ phận quản lý nguồn của MB bị lỗi. Lỗi của Windows thì không phải đâu, vì bạn ấy nói rằng rút nguồn cắm nguồn lại mới bị mà.