PDA

View Full Version : Windows không tự nhận ổ CD-ROM ???

JonnyQuest
23-06-2006, 07:45
Mình có vấn đề với cái ổ CD-ROM sau khi cài lại win, giờ cứ mỗi lần cho đĩa vào ổ rồi click vào ổ CD trong My Computer thì nó báo "E:/ is not accessible, the device is not connected", nhưng nếu như vào Device Manager rồi scan phần cứng mới thì sau đó ổ CD-ROM lại đọc bình thường, vậy là cứ mỗi lần dùng đĩa CD thì lại phải mất thời gian làm như vậy, rất bực mình.

Vấn đề này chỉ xuất hiện sau khi cài lại Windows và nếu như cho đĩa boot vào ổ CD trước khi khởi động thì nó vẫn boot từ ổ CD ngon lành, vậy chắc là không phải lỗi phần cứng, hy vọng thế.
Mọi người giúp đỡ mình một cái, chứ không thì cứ mỗi lần dùng ổ CD thì lại phải scan lại phần cứng trong device manager.:bawling:

Mình dùng WindowsXP, ổ CD là LG 52x

dly
23-06-2006, 09:01
Trong bài Cách kiểm tra phần cứng đơn giản bên Mục Tư Vấn- Thị Trường tôi có viết về vấn đề này. Bạn tham khảo đi

xpvuol
23-06-2006, 12:04
Win co dzan de dzui...

boy_thanhnam
23-06-2006, 12:04
cài lại ổ của bạn đã nhận đủ driver chưa,kiểm tra lại coi

JonnyQuest
24-06-2006, 15:42
Cảm ơn bác dly, có lẽ đúng là do nguồn có vấn đề thật, vì sau khi cài win thì có cắm thêm cái cardsound vào PCI nữa nên nguồn nó không tải nổi. Máy mình mua đã lâu, chắc nguồn vừa yếu lại vừa cũ rồi, rất hay bị tình trạng khởi động lại.

@boy_thanhnam: tất nhiên là driver nhận đủ, CD-ROM là plug and play hardware mà.

hellboybd
08-04-2010, 11:22
máy của e ko nhận dc CD-rom
mong các anh giup đở
máy e có 2 ổ HDD
ổ thứ nhất cài Win thì ko nhận dc CD nhưng Bios thì nhận dc vào win thì ko thấy ổ CD
cài win lên ổ HDD thứ 2 ( cài độc lập) thì vào window nhận dc
mong các a giúp đở
có cần thiết phải cài lại win hok