PDA

View Full Version : Card đồ họa chuyên dụng cho 3DS MAX?

Vincent
09-01-2003, 09:00
Các bác xin hỏi có card đồ họa nào hổ trợ Render cho 3DS MAX không? Số là mỗi lần Render trong 3DS MAX tui phải chờ khá lâu, Render chỉ khoảng 100 frames(640x480) thì chờ khoảng 15, 20 phút. Nếu cứ như vậy hoài thì thật nguy hiểm!!!
Bác nào biết xin chỉ dùm và cho bít luôn giá cả và nơi bán luôn!
Cám ơn!

Vuong_Khanh
09-01-2003, 13:24
Theo tui, tốc độ render phụ thuộc vào RAM và CPU chứ không phải card màn hình. Render 100 frame chỉ khoảng 20 phút thì cảnh của bạn khá đơn giản đó, có những cảnh sử dụng hiệu ứng dò tia phải mất cả tiếng đồng hồ mới render được 1 frame thôi đấy.

Nổi tiếng nhất về render chậm, có lẽ là thằng Bryce 3D, nhưng nó render cảnh mây trời sông nước đẹp lắm!

Vincent
10-01-2003, 00:33
Mình cũng không biết nữa, số là mình thấy trong mục render của 3DS MAX có phần sử dụng Use Devices để render? (mục nằm dưới mục chữ File trong khung render output)
Phải chăng có một loại card nào đó chuyên dùng cho việc render??
Bạn nói đúng cảnh của mình không phức tạp lắm, mới như vậy mà uống cà phê chán rồi, chứ mà 1 frame 1 tiếng chắc tui tắt máy đi ngủ khỏe hơn, đỡ xót ruột:.(

thongtm
10-01-2003, 09:16
Khi bạn chọn Devices... sẽ xuất hiện bảng Select Image Output Device, cho mình chọn các thiết bị xuất hình sau khi render.

Tớ đang xài card dựng video Matrox. Nếu chọn Output Device là Matrox thì sau khi render frame hiện hành, card dựng sẽ tự động phóng hình đó ra TV luôn (thay vì phải vào 1 phần mềm editting khác như Premier để phóng hình). Mục đích là để tiết kiệm thời gian cho công việc kiểm tra kích cỡ, màu sắc, độ tương phản... của cảnh trước khi đi ngủ chờ máy render, vì hình xem ở monitor vi tính hơi khác 1 chút khi xem ở TV - nhất là độ sáng tối.

Bạn muốn render nhanh hơn thì hãy thử render mạng. Max & Maya đều cho render qua mạng, nếu cảnh của bạn có 100 frame thì máy manager sẽ phân phối lần lượt từng frame cho mỗi máy server cho tới khi hết 100 frame. Nếu mạng có 100 máy con thì render nhanh dữ luôn!

dntminh
10-01-2003, 14:41
Ban co the doc bai viet ve Workstation tren PCWorld thang 11 va 12/2002 de biet them ve nhung may tinh chuyen dung (khong chi la danh cho do hoa)

Mach2
11-01-2003, 19:39
Đúng, nếu bạn làm đồ hoạ chuyên nghiệp thì mới có thể nghĩ đến chuyện dùng một Card đồ hoạ chuyên dụng như cái của Elsa dùng chip Quadro2 chẳng hạn. Thứ đó giá trên 1000USD nên phải chuyên nghiệp lém mới có thể chịu nổi. Tuy nhiên về tốc độ thì ko nhanh quá đâu, có thể đến mức 2-3 lần nếu dùng mí cái phổ biến như Ti4600 hay Rad9700 chẳng hạn... Tôi cũng mới chỉ đọc giới thiệu chứ chưa bao giờ thấy tận mắt.

gaston
11-01-2003, 22:24
tôi đang dùng card nvidia Quadro4 900XGL giá khoảng 2000 USD..... :D :D :D.
nói đủa thôi thưc ra là card Geforce 4ti 4600.
theo tôi biết thì dong card chuyên nghiệp quadro được xây dựng trên cùng một chíp đồ hoạ giống như geforce nhưng driver thì khác hẳn. driver được viết để hỗ trợ OpenGL chứ không phai directX. (có thê đây la mánh khoé kiêm tiền của Nvidia).

nên có thê dùng phần mền để đánh lừa( một kiểu ***** phần cứng). sau khi ***** xong thi geforce sẽ biến thành quadro chuyên nghiệp công suât khac hẳn
và bạn có thể chon thiết lập hardware và bật chống răng cưa toàn màn hình cho từng chương trình 3d như maya ,3ds max, softimage,lightware ....
đăc biệt la với ai dùng 3ds max thì sau đó có thể cài trình maxtreme của elsa để tăng tốc card tối ưu cho MAX như với card chuyên nghiệp quadro vậy.
ví dụ cách tinh như thê này:
geforce 2 -> quadro 2
geforce 3 -> quadro DDC
geforce 4 ti4200 -> quadro 4 550XGL
geforce 4 ti4400 -> quadro 4 750XGL
geforce 4 ti4600 -> quadro 4 900XGL ....
có cả cua Ati RAdeon nữa đấy

muốn biết thêm thi vao đay xem nhe'.
guru3d.com (http://guru3d.com)
mục rivatuner, Soft Quadro, hoặc soft quadro4

he he nói trước la tôi không chịu trách nhiệm nếu cài đặt xong nó BÙM một cái đâu nhé :D :D :D dám chơi dám chịu

ktstuan
13-01-2003, 15:48
He he!!!!!!!!! Thanks gaston!!!!!!!!
Vừa vào cái link của gaston xong và đã biến cái Geforce 2 MX 400 đểu lên cái Quardo2MXR/EX. Chạy 3dmax có vẻ đẹp hơn rồi. Không biết là có tưởng tượng không chứ nhìn nó báo là Quardo2MXR/EX fê quá.

ktstuan
13-01-2003, 15:54
Quên mất cái ảnh chụp màn hình.

gaston
13-01-2003, 18:45
bác vào tùy chọn OpenGL trong muc Additional properties xem co mọc thêm dòng này không nhe'.
sau đó lên trang
www.nvidia.com (http://www.nvidia.com)
mà lấy maxtreme vê chạy 3ds max cho máu. thấy bảo nhanh lên nhiều đấy.

Vincent
13-01-2003, 22:36
:eek: Nhìn các bác áp dụng thấy khoái quá! Thế card Nvidia TNT2 16M của tui làm được thành cái nào không??Hic hic??

ktstuan
14-01-2003, 08:26
@Gaston! Additional của tôi cũng có mấy cái Custom đó. Hôm qua tôi cũng đã cài cái Maxtreme ấy rồi nhưng có vẻ hơi nặng nên lại bỏ đi rồi. Thanks thêm lần nữa :-)
@Vincent Cái Nvidia TNT2 16M của bác không chuyển được đâu. Chỉ có Geforce thôi.

thinh3d
02-02-2003, 17:25
Các bác ới ời, sao ko có cho WinXP vậy? Em load roi nhưng nó báo là ko patch được. Help me!!!!!!!

shinobith
15-10-2007, 20:34
Bạn muốn render nhanh hơn thì hãy thử render mạng. Max & Maya đều cho render qua mạng, nếu cảnh của bạn có 100 frame thì máy manager sẽ phân phối lần lượt từng frame cho mỗi máy server cho tới khi hết 100 frame. Nếu mạng có 100 máy con thì render nhanh dữ luôn!
Reply With Quote

Cho mình hỏi chức năng render qua mạng là sao vậy ? có trang nào nói về chức năng này của 3ds mã không ?? chỉ giúp mình :D cám ơn nhiều !!!:D

tranth86
17-10-2007, 12:15
render wa mạng thì lên trang của autodesk có bài hướng dẫn. Cái này là hướng dẫn sử dụng Backburner (chương trình luôn kèm theo khi cài 3ds Max) để render wa mạng.
Tui thử rùi xài cũng được. Khỏe cái là vừa ngồi chờ render vừa có thể làm việc khác (chứ mà render trên máy chắc đi kiếm quán nào ngồi ^ ^)

ROMEODOAN
09-11-2007, 21:36
các bác cho e hỏi card ASUS 256M 128 bit ATI RADEON 8X minh có thể làm lên được không ? vấn đề render này khổ lắm