PDA

View Full Version : card màn hình shared và no shared??

fastest
17-06-2006, 14:50
Sắp tới em có dư tính mua 1 chiếc laptop. Vậy em muốn hỏi các huynh có kinh nghiệm sài laptop là: chiếc card màn hình shared và no shared thì khác nhau ở chỗ nào? Loại nào tốt hơn?
Và một câu hỏi nữa là cái chip Celeron M và Pentium M có cùng tốc độ thì nó ngốn pin có như nhau hay không ? Celeron M + wifi thì có gọi là chip centrino hay ko ạ?
Mong các huynh giúp đỡ!!
thanks alot!!

tuan_xp2000
18-06-2006, 09:02
Card màn hình Shared tức là nó lấy RAM máy tính làm bộ nhớ đồ họa và dĩ nhiên CPU vừa xử lý tác vụ thông thường vừa ôm đồm xử lý đồ họa và tất nhiên sức mạnh xử lý đồ họa của CPU không thể bằng GPU và CPU của bạn sẽ phẻ hơn vì đỡ làm việc nhìu vì thế nên chọn Laptop có card màn hình rời(NO Shared) sẽ tốt hơn rất nhiều và mình nghĩ bạn nên chọn chíp đồ họa rời nếu là ATI thì từ X700 và NVIDIA thì từ FX Go7400 trở lên vì sau này có thể bạn sẽ cài Windows Vista để có thể cảm nhận được AERO

Celeron M là dòng Chip Mobile(di động) cấp thấp nếu so sánh cùng tốc độ với Pentium M thì Celeron M nóng hơn và ngốn nhìu pin hơn và sức mạnh xử lý cũng kém hơn.

Celeron M + Wifi không gọi là chip Centrino
theo tài liệu mình đọc được ở các báo thì Centrino được Intel định nghĩa như sau:
Centrino là công nghệ dành cho máy tính xách tay gồm có 3 phần:
1. CPU Pentium M + chipset 855 + chip Intel wireless cho máy tính xách tay. Đây là công nghệ Centrino thế hệ thứ 1, chào thị trường vào năm 2003.
2. CPU Pentium M + chipset 915 + chip Intel wireless cho máy tính xách tay. Đây là công nghệ Centrino thế hệ thứ 2, chào thị trường vào năm 2005.
3. CPU Core Duo + chipset 945 + chip Intel wireless cho máy tính xách tay 2 nhân. Đây là công nghệ Centrino thế hệ thứ 3, chào thị trường vào cuối năm 2005, đầu năm 2006. Các máy tính xách tay có tem Centrino Duo đều có bộ xử lý Core Duo 2 nhân.
chúc bạn chọn được máy tính phù hợp với nhu cầu của bạn

fastest
18-06-2006, 10:53
Hì hì được huynh giải thích em thấy sáng ra nhiều !!
Cám ơn huynh nhiều nghen!! Chúc Huynh luôn gặp nhiều may mắn!