PDA

View Full Version : 2 máy cách nhau 60m, nối Lan kiểu gì bây giờ?

thanhduc
16-06-2006, 18:45
Tôi định câu mạng từ máy hàng xóm về nhà mình nhưng ko hiểu sao khi nối xong toàn bị limited (nối 2 máy vào 1 hub), chỉnh ip bằng tay cũng ko được, liệu có phải 2 máy cách nhau xa quá ko nhỉ(60m), dây bị đứt thì ko phải rùi vì máy ko báo dây đứt? Lắp thêm hub vào giữa thì ko được vì ko nhờ được những nhà dây đi qua. Bạn nào rành về cái này cho mình lời khuyên được ko?!

bluesky
16-06-2006, 19:01
bạn có thể nói rõ hơn là tình trạng của bạn báo lỗi ntn???Ping đã thấy nhau chưa???Ngoài việc đi dây bạn còn phải cấu hình cho 2 máy share internet nữa đó.Mình ko biết share Internet có bị giới hạn khoảng cách ko nhưng chắc là 60m ko phải là vấn đề (nhà mình sẽ mạng wa 30m :))

thanhduc
16-06-2006, 23:45
bạn có thể nói rõ hơn là tình trạng của bạn báo lỗi ntn???Ping đã thấy nhau chưa???Ngoài việc đi dây bạn còn phải cấu hình cho 2 máy share internet nữa đó.Mình ko biết share Internet có bị giới hạn khoảng cách ko nhưng chắc là 60m ko phải là vấn đề (nhà mình sẽ mạng wa 30m :))
Mạng chỉ báo unlimited access thui bạn ah, ko báo day đứt hay gi` cả, chỉnh ip bằng tay cũng ko được, ping ko thấy nên mình nghĩ khoảng cách có vấn đề, mình đã cấu hình cho 2 máy rùi, ko sai được vì mình cũng làm nhiều rồi, nhưng 2 máy cách nhau xa quá thì chưa làm bao h nên muốn hỏi các bạn xem thế nào, mình nghĩ cách tốt nhất là lắp thêm hub ở giữa nhưng ko lắp được, h chả bít làm thế nào:bawling: ! mà nhà bạn share mạng 30m có nối hub ở giữa ko hay khoảng cách 2 máy là 30m?

tvbkhanh
17-06-2006, 15:14
Khoản cách quy định của dây CAT 5 non-shield là 100m còn dây shield là 90m nên mình không nghĩ 60m của bạn là vấn đề. Mình đã từng kéo dây shield 110m vẫn chạy tốt.

Theo mình bạn có nên kiểm tra đầu dây bấm đúng hay chưa. Còn việc lắp HUB hay direct giữa 2 máy thì cũng như nhau.

Mình ko biết share Internet có bị giới hạn khoảng cách ko
Share internet là phần mềm nên không có chuyện giới hạn khoảng cách

lang_tu_hp1105
18-06-2006, 16:51
Tôi định câu mạng từ máy hàng xóm về nhà mình nhưng ko hiểu sao khi nối xong toàn bị limited (nối 2 máy vào 1 hub), chỉnh ip bằng tay cũng ko được, liệu có phải 2 máy cách nhau xa quá ko nhỉ(60m), dây bị đứt thì ko phải rùi vì máy ko báo dây đứt? Lắp thêm hub vào giữa thì ko được vì ko nhờ được những nhà dây đi qua. Bạn nào rành về cái này cho mình lời khuyên được ko?!

thông thường khi nối 2 máy với nhau or 2 swich or 2 hub hay từ hub vào máy thì chuẩn quốc tế là 100m nhưng đó là trong điều kiện lí tưởng,còn trên thực tế thì chỉ dc khoảng 50m thôi
nếu > 50m thì còn tùy thuộc vào loại cáp nối của bạn.nếu cáp nối của bạn thuộc loại tốt thì có thể tối đa độ dài là 70-->75m. trong trường hợp đó nếu bạn nối máy với hub thì nối song song còn nếu 2 hub với nhau thì bạn phải nối như sau 1 đầu bạn bấm dây theo chuẩn A đầu còn lại bấm theo chuẩn B.nếu vẫn ko dc thì chắc chắn là tạo quá xa và dây của bạn ko đủ tiêu chuẩn rồi

hello12356
01-07-2006, 20:51
Vấn đề duy nhất là xem lại cách bấm dây đi, tớ đang share cho hàng xóm cách đúng 95m không có vấn đề gì, cắm thẳng vào modem không cần qua hub....