PDA

View Full Version : Xin mọi người giúp em về cái menu boot

harry_logan
31-10-2011, 21:59
Trước kia e sử dụng phần mềm Onekey Ghost, nhưng do thấy menu boot ko tiện lợi nên em dùng phần mềm EasyBCD để tuỳ chỉnh, tuy nhiên em lại nhỡ xoá nhầm menu boot của win, nên bây giờ khởi động máy menu boot chỉ hiện ra lựa chọn Onekey Ghost, còn Windows thì ko có nữa. Em đã sử dụng Hiren boot 9.9 để ghost lại máy nhưng khi load một số file để vào Norton Ghost thì gặp lỗi. Em bỏ đĩa winXP (mới) vào cài lại win thì sau khi load xong các file, tới phần "Setup is starting Windows" thì bị lỗi màn hình xanh. Bây giờ em ko biết phải làm sao nữa. Mong các anh chị ra tay cứu giúp. Máy e là Acer Aspire 5745G. Xin cám ơn tất cả mọi người.

kenny_chicken 2
31-10-2011, 22:51
Hử? Ghost thì liên quan gì đến Menu boot nhỉ ? Onekey ghost cũng chỉ thêm lệnh vào boot.ini thôi chứ đâu làm gì đâu. Bạn nên xem lại cái HDD của bạn đi. Rất có thể bạn đã đụng chạm gì đến Master boot record nên khi load đến đó nó thì nó xanh lè :D

harry_logan
01-11-2011, 05:14
khi khởi động máy có 2 lựa chọn là Onekey Ghost or Windows, bây h chỉ còn cái Onekey Ghost thôi, em muốn hỏi cách làm sao để vào đc Windows. Em ko chỉnh sửa gì ngoài việc dùng EasyBCD để Edit Boot thôi. Ko đụng chạm đến Master Boot Record cả. CÓ KHI NÀO EM BỎ ĐĨA WIN LẬU VÀO MÁY NÓ KO CHO CÀI KO NHỈ? (như e thì làm gì có win bản quyền) (_ __")

kenny_chicken 2
01-11-2011, 16:00
[boot loader]
timeout=10
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows" /noexecute=optin /fastdetect
Bạn dùng windows mini của đĩa boot edit file boot.ini lại. Nhớ sửa đúng số partition() nhé.
Nếu vào được Windows thì install one key ghost tiếp.

usb3g.biz
01-11-2011, 16:11
Xem kỹ các thông số chuẩn chưa

harry_logan
01-11-2011, 19:02
win e là win7, miniXP ko truy cập đc. khi miniXP khởi động chỉ có 2 ổ đĩa là ổ MiniWin và ổ RAM, hoàn toàn ko thể truy cập các ổ đĩa của máy :(( có cách nào khác không ạh? máy e còn bảo hành, chứ ko e tháo ổ cứng đem wa máy khác cài lại win là xong ngay =.=" hjx