PDA

View Full Version : Làm cách nào để format,và cài lại win

1286
08-01-2003, 22:26
Các đại ca ơi !Tui đang có ý muốn format ổ C: và cài lại win(winme)không biết làm cách nào .Có ai biết thì chỉ tui với (càng tỉ mỉ càng tốt)

tieuquaydelhi
08-01-2003, 23:18
1: Truoc tien, ban nen co mot dia Cd win_me co the khoi dong duoc hoac mot dia A start up win_me (co the lam bang cach vao control panel - Add\remove program - Start up Disk va click vao Create Disk, sau do dua dia A blank vao) .
2: KHoi dong lai may va dua dia A start up hoac dia CD win_me start up (nhung nho neu dua cd vao thi phai chinh lai Bios de co the boot bang Cd hoac co the nhan ESC trong luc khoi dong de co bang option chon o dia boot - chi doi voi vai main board thoi day)
3: Tai dong doi lenh A:\> _ , ban danh vao format c:
4: Chon Y va enter
5: Sau khi format xong thi chuyen sang o dia CD vi du o dia CD cua ban la E thi ban danh vao dong doi lenh A:\> e: <enter>
6: Chon thu muc Win me vi du e:\> cd win_me <enter>
7: danh lenh setup e:\WIN_ME> setup <enter>
8: Tiep do ban co the theo instruction trong do ma cai dat win me.
Chuc ban thanh cong

meo
09-01-2003, 05:38
Bạn ơi cho mình hỏi thêm chút đi
máy mình cũng đã format ổ C rồi và cũng đã làm những bước như bạn nói vậy nhưng thay vì cài WINME thì mình cài WIN XP
như vậy đến bước 6 như bạn nói thì mình cần gõ dòng lệnh:
E:/>cd WIN XP <enter>
có phải không vậy hay phải làm thế nào xin bạn vui lòng chỉ giáo
Rất mong câu trả lời của bạn vì máy mình nằm đó đã mấy ngày rùi
Cám ơn TIEUQUAYDELHI nha

meo
10-01-2003, 04:22
Cám ơn các bạn nhiều nha, mình cài lại WIN xong rùi, bây giờ máy lại chạy ro ro à

1286
11-01-2003, 22:57
Vậy tieuquaydelhi có biết format cấp thấp (low level format )là gì không?:question:

baotuyen0703
12-01-2003, 11:25
to meo : bạn cài win xp trong dos hả , nếu vậy bạn đánh dòng lệnh sau :
e/>:I386\winnt(enter) , rồi làm theo từng bước theo hướng dẫn của win xp , nhưng khi tới nó bảo là định format theo kiểu NTFS thì bạn đừng có làm , bạn chọn chế đọ không thay đổi , tức là fỏmat theo kiểu fat32 , nếu mà bạn lỡ format theo kiểu NTFS thì bạn fải format cả hai ổ đĩa theo kiểu đó luôn nha , chư bạn format 1 đĩa còn , 1 đĩa không format kiểu đó thì máy nó không có hiẻu đâu