PDA

View Full Version : [Q] Lỗi đồ hoạ

V&T&H
08-01-2003, 21:54
Tại sao khi khởi dộng initgraph C lại báo lỗi là không tìm thấy trình diều khiển dồ hoạ (-3), phải làm sao bi giờ ? Xem trong bios thì thấy màn hình của mình là EGA,VGA.Mong quý anh help.

phoenix
09-01-2003, 00:13
bạn thử vào menu Option > Linker > Libraries > check vào Graphics Library thử xem.
Nếu vẫn ko được thì bạn nên nói rõ thông báo error để người khác còn biết đường mà chỉ chứ.

khỉ gió
09-01-2003, 08:24
Bạn thử gõ một từ trong số các từ của dòng báo lỗi rồi nhắp chuột phải vào nó để được help.
By the way (tiện thể) xin cho mình hỏi lỗi: Linker error: Undefined symbol _closegraph in module z:\lang\c\phaohoa.cpp là gì vậy (z:\... là đường dẫn của file). Mình dùng cách trên hông được.

V&T&H
10-01-2003, 21:27
Mình đã thử nhiều lần rồi cho dù để detect hay tự gõ lấy kiểu màn hình thì nó vẫn báo không tìm thấy file EGAVGA.BGI mặc dù file đó rõ ràng có ở trong thư mục BGI. Bạn có hiểu tại sao ko? Nhân tiện tớ ko biết sử dụng Win XP có ảnh hưởng đến việc sử dụng C ko? Xin hết. Mong sớm nhận thư.

phoenix
11-01-2003, 01:13
Ko tìm thấy file EGAVGA.BGI là do đường dẫn đến thư mục BGI ko chính xác:

cách 1: trong lệnh initgraph(&gdriver,&gmode,"<pathtodriver>");
chẳng hạn "c:\bc\bgi" <--- đường dẫn đến thư mục BGI từ thư mục gốc.

hoặc: chép file egavga.bgi vào cùng thư mục chứ file .cpp cần run và ko ghi pathtodriver : initgraph(&gdriver,&gmode,"");

cách 2: Vào menu File > Change dir..., thay đổi c:\bc\bin thành c:\bc\bgi

Vì những lỗi này mình đã ko gặp phải từ rất lâu lắm rồi nên ko nhớ chính xác là nên làm những bước nào :), các bạn cứ thử lần lượt từng cách hoặc thử cả 3 cũng được ;)

chay BC31 trên WinXP thì đôi khi cũng gặp vấn đề, nhưng ko đáng ngại, tốt nhất là nên xài C 5.0 trở lên hoặc cài BC31 trên Win9x

V&T&H
12-01-2003, 11:40
Làm cách 1(hoặc) của bạn được đó, bạn tốt wé, cho cảm ơn nhiều nha.

astronomer
20-02-2003, 21:04
Toi cung gap truong hop nhu ban V & T & H. Tuy toi cung dung cach do nhung dấy chua phải là giải pháp tối ưu. Roi ban se thay có rat nhieu bất tiện.
Máy của tôi dung Windows98 nen loi đó chắc không phải do WinXP của bạn đâu.
Ai co cach nào tốt hơn thì giúp bọn mình nhe.

hitoan
22-03-2003, 10:48
Hi ! chào mọi người

C++ khac han so voi Pascal do do ban phai khai bao

initgraph(&graphdriver,&graphmode,"C:\\TC\\BIG");

Have fun !;)

zipkha
09-04-2003, 08:51
Lỗi đồ hoạ

zipkha
09-04-2003, 09:04
Không bết bạn đã nhận được tin nhắn của mình chưa.? Thôi để mình gởi lên đây luôn vay. Bạn cứ làm theo nhưỡng cách trên nếu không ổn bạn hãy dùng cách của mình. Lỗi đồ hoạ này mình cũng đã tường gặp, dù có làm cách nào thì cũng không sửa được nó vì do lỗi từ chương trình C gốc trên đĩa CD. Mình đã mượn một đĩa CD khác có chương trình C++ của một người bạn, xoá chương trình cũa của mình và cài lại cái mới thế là ổn. Bạn thử làm theo cách này xem. Nhưng phải đảm bảo là đĩa CD mới không bị lỗi. nếu vẫn gặp lỗi tức là đĩa đó cũng bị lỗi rồi. Theo mình biết thì có rất nhiều đĩa CD bị lỗi này. Tốt hơn hết là bạn nên mượn đĩa của ai đó đã chạy tốt đồ hoạ rồi mang về cại là chắc ăn 100%. Chúc bạn thành công...