PDA

View Full Version : xuất file fim có alpha chanel trong ap 1.5 ??

X-cop
13-06-2006, 06:46
à lố, kính thưa các vị tiền bối, đệ mới tập tành chơi với cái adobe premiere 1.5 đệ gặp 1 vấn đề hết sức là nan giải mong các tiền bối hết sức giúp đỡ...
đệ muốn xuất 1 file phim từ AP 1.5 ra dưới dạng tập hợp files *.tga mà có tách sẵn kênh alpha thì xuất bằng cách nào.
hoặc đơn giản hơn là: khi import 1 file .psd vào sequence (vậy là có sẵn kênh alpha đúng không à) muốn export ra 1 frame ra *.tga mà có tách kênh alpha thì cần làm như thế nào...
hic hic kính mong các tiền bối giúp đỡ vì em đã loay hoay mò và đọc help tới 2 ngày hôm nay rồi mà vẫn không tìm ra... xin đa tạ ....

hunghoai
14-06-2006, 07:55
bạn làm như sau nhé:
1' File - export - movie
2: trong mục exprot movie trọn settings, trong general trọn filetype là Targa. SAu đó OK.
Chúc thành công.

khungtanthoi
14-06-2006, 12:17
Em không lầm thì các phần mềm edit không xuất alpha chanel. chỉ có các phần mềm composite thì mới xuất alpha được thôi bác ạ!

hunghoai
14-06-2006, 13:39
thưa bác là em làm karaoke trong Avid liquid vẫn xuất ra được alpha mà.

khungtanthoi
14-06-2006, 15:26
Em đã thử trong Premiere, Edius, Pinacle liquid mà không thể nào tách Alpha chanel ra được! À nhân tiện, bác đã thử làm KOK với KBuilder chưa? Em muốn giới thiệu với bác vì nó nhanh gọn, em đang dùng, chỉ cần gõ phách theo nhạc bằng space bar, import text vào với file source từ text hoặc gõ trực tiếp luôn! Sau đó lưu lại với file *.ksc rồi đặt lên timeline là thấy liền, sau đó xuất ra AVI là xong.

hunghoai
14-06-2006, 15:43
cảm ơn bác. Tối về em thử xem sao.

hthao75
14-06-2006, 17:23
à lố, kính thưa các vị tiền bối, đệ mới tập tành chơi với cái adobe premiere 1.5 đệ gặp 1 vấn đề hết sức là nan giải mong các tiền bối hết sức giúp đỡ...
đệ muốn xuất 1 file phim từ AP 1.5 ra dưới dạng tập hợp files *.tga mà có tách sẵn kênh alpha thì xuất bằng cách nào.
hoặc đơn giản hơn là: khi import 1 file .psd vào sequence (vậy là có sẵn kênh alpha đúng không à) muốn export ra 1 frame ra *.tga mà có tách kênh alpha thì cần làm như thế nào...
hic hic kính mong các tiền bối giúp đỡ vì em đã loay hoay mò và đọc help tới 2 ngày hôm nay rồi mà vẫn không tìm ra... xin đa tạ ....

Có lần mình thử với 1 Seq. có track1 rỗng (chỉ làm trên track2 trở đi) và xuất ra dưới dạng QuickTime (.mov)

X-cop
14-06-2006, 19:21
cám ơn các bác, em xuất ra .tga được nhưng nó không tách chanel... theo em biết thi` adobe premiere ko làm được điều này. có ông anh nói adobe effect thì làm dễ ợt... em sẽ thử rồi bá cáo các bác

khungtanthoi
15-06-2006, 08:32
Thế này! với các phần mềm composite thì background mặc định sẽ là 0, còn việc bác chỉnh màu thì chỉ có tác dụng khi bác thực hiện việc xuất video dạng burn-in. Còn với các phần mền edit, công việc của nó là burn-in nên không thể tách background ra được, em đã thử nhiều rồi, em đã key hình trong Edius, premiere và định xuất ra TGA để làm BG trên Final cut nhưng không thể tách alpha channel được, cả thằng Adobe, Pinacle liquid nữa. Với AF thì em thường lãm chữ, làm BG cho chữ, sau đó xuất ra TGA seq, rồi import vào lại các phần mềm dựng, các hiệu ứng của nó uyển chuyển hơn nhiều so với các plug-in trong các phần mềm edit, hơn nữa xuất TGA Seq là một giải pháp giữ chất lượng phim, thường thì em xuất 30s quảng cáo cho khách hàng thì đã ra hơn 1GB rồi!

QuocPham
16-06-2006, 08:10
Trong PP, bạn đặt file có tranparency trên track 2.
Khi bạn chọn File/Export thì hộp thoại Export Movie mở ra. Bạn click nút Setting trong bảng đó để có được bảng Export Movie Setting, loại file có alpha bạn nên chọn là Quicktime, hoặc Targa, hoặc TiFF.
1. nếu chọn targa hoặc TIFF: Nhớ check phần Color Depth là 'Million+ of Color'
2. nếu bạn muốn xuất dạng Quicktime: cũng check 'Million+ of Color' nhưng Compressor phải là Animation

Hi vọng bạn thành công

hthao75
16-06-2006, 09:25
Khi bạn chọn File/Export thì hộp thoại Export Movie mở ra. Bạn click nút Setting trong bảng đó để có được bảng Export Movie Setting, loại file có alpha bạn nên chọn là Quicktime, hoặc Targa, hoặc TiFF.
2. nếu bạn muốn xuất dạng Quicktime: cũng check 'Million+ of Color' nhưng Compressor phải là Animation

Hi vọng bạn thành công

anh Quốc viết vậy là quá rõ rồi, em thì làm biếng với lại hông biết diễn tả sao cho ngắn gọn nhưng đủ ý.
Nhân tiện hỏi thêm anh Quốc, trước đây em làm cách này để tạo transparent clip nhưng muốn ra AVI('Million+ of Color', trong setting có) khi xuất thì ok, có vẻ bình thường nhưng khi xài thì không được thành thử phải đành xuất QuickTime (còn TGA thì em không khoái do nhiều file quá)

X-cop
16-06-2006, 12:47

Hi vọng bạn thành công
cám ơn bác nhiều, em sẽ làm thử... :D:bb:

he he, em làm đúng như bác chỉ. tất cả oke...
thế mà rất nhiều người nói với em là AP1.5 kô xuất tga tách alpha được, sướng quá...