PDA

View Full Version : hỏi về cách cấu hình VPS

GTTG
12-06-2006, 19:04
chào các bạn.

mình hiện đang sử dụng VPS . khi bắt đầu mua và tự setup VPS không biết trong quá trình setup có lỗi gì không nhưng đây là lần đầu làm việc với VPS nên cũng không rõ . ở Destop thanh Statistic của Memory luôn là 7.9 of 7.9 G không biết có phải vì vậy mà làm cho forums load có khi chậm kinh khủng, muốn đọc 1 bài phải chờ gần 5 phút , có khi lại load nhanh không hiểu được không phải đang bị DDos vì BW vẫn ở mức bình thường. và câu nữa là phải cấu hình thêm thế nào để forums có thể attach file lên được vì hiện tại khi attach nó lại báo là unbale To move/copy
nhân tiện cũng xin các bạn nào có kinh nghiệm sử dụng VPS hướng dẫn nhiều hơn để nhưng người mới như mình có thể học hỏi thêm về kinh nghiệm sử dụng cũng như bảo mật.
thanks

VietDuc
13-06-2006, 03:12
Tùy thuộc vào bạn đang sử dụng VPS trên nền nào? Virtual Server 2005, OpenVZ, Vitualzoo, v...v..
Nói chung các VPS đều giới hạn resource nên thường hay bị overload. Tuy nhiên cũng tùy thuộc vào hệ thống VPS mà bạn đang dùng, việc chia sẻ tài nguyên chính sẽ khác nhau. Về nguyên tác vận hành và khai thác thì nó cũng giống như một Dedicated Server thôi.

GTTG
13-06-2006, 15:31
à mình dùng VPS trên nền Virtual Server và trình plesk 8.0 không biết là lỗi gì mà forums khi load thì rất nhanh khi thì chậm giống DDos có khi đọc một bài mất 5 phút . chuyển trang hay login cũng phải mất thời gian tương tự. xin các bạn chỉ giúp thêm nhiều . bác việt đức có thể hướng dẫn thêm về cách bảo mật cho VPS không . thanks bác

DigiPower
19-06-2006, 09:42
Chào bạn,

Về nguyên tắc thì VPS cũng giống như dedicated Server. Sự cố mà bạn gặp phải là do máy tính của bạn bị overload. Bạn chạy VPS + Plesk 8 trên nền Virtual Server nên cấu hình máy tính phải mạnh thì mới có thể hoạt động ổn định được...

GTTG
30-06-2006, 09:35
chào các bạn.

mình dùng VPS nhưng không hiểu do bấm nhằm chức năng nào mà giờ nó tự động backup toàn bộ VPS 1 lần khoản 4-5G . đến khi login vào thì mới biêt là hết space để truy cập. tìm mãi mà chẳng biết cái File mà nó tự động backup lưu ở đâu. ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình. khẩn cấp

hiepsi@
15-09-2006, 15:44
Vậy làm sao để khắc phục tình trạng overload này, chẳng lẽ nó thua cả share host sao, trong khi giá mắc hơn gấp 5 lần

addme
16-09-2006, 00:10
Vậy làm sao để khắc phục tình trạng overload này, chẳng lẽ nó thua cả share host sao, trong khi giá mắc hơn gấp 5 lần

quay lại dùng share đến khi nào đủ $$$ thì mua deicated ;)