PDA

View Full Version : Thiết lập mạng gồm đồng thời IP động & IP

FNEEIHANH2H
11-06-2006, 18:25
Chào các bác, cho em hỏi chút xíu.
Cho em hỏi IP tĩnh khác IP động ở chỗ nào? Dùng truy cập internet thì nên dùng IP loại nào.
Cơ quan em có mạng Lan, khoảng 10 máy. Vậy em có thể thiết lập mạng với 5 máy IP tĩnh và 5 máy IP động được không?

kenjin
11-06-2006, 22:09
1. Cho em hỏi IP tĩnh khác IP động ở chỗ nào?
IP tĩnh là IP do bạn set
IP động là IP do DHCP Server cấp
2. Vậy em có thể thiết lập mạng với 5 máy IP tĩnh và 5 máy IP động được không?
Câu trả lời là được, nhưng khi set như vậy thì trên DHCP Server bạn hãy loại trừ những IP tĩnh này ra.
Thân!

Oriole7610
11-06-2006, 22:21
Cho em hỏi IP tĩnh khác IP động ở chỗ nào? Dùng truy cập internet thì nên dùng IP loại nào.

IP tĩnh do bạn tự đặt nên dễ quản lý hơn. Còn IP động là để cho máy tự tìm, khó quản lý hơn. Nhưng để IP động thì thuận tiện hơn cho một người ngoài vào sử dụng hệ thống mạng của bạn

lybinh
12-06-2006, 05:07
ip động connect chậm thí mồ,nhìu khi cong chẳng nhận ra nhau nửa

bluesky
12-06-2006, 10:55
Mình nghĩ bạn nên set tất cà cùng tĩnh hoặc tất cả cùng động, là 1 người quản trị ta nên config 1 hệ thống mạng sao cho dễ quản lí nhất.Khi set 2 loại IP như vậy sẽ thường gây ra trường hợp khác mạng với nhau và ko thể kết nối với nhau.

FNEEIHANH2H
12-06-2006, 12:04
Nói thực là em học về cơ khí. Mới đi làm sếp giao em quản lý mạng nội bộ của phòng. Phòng lắp mạng Lan, em cũng không biết gì về mạng, bác nào biết nhiều về quy trình thiết lập về mạng chỉ giùm cho em với. Xin chỉ chi tiết cho em với.
Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ quý báu này

leothanh
12-06-2006, 12:15
Bạn ơi!
Có 2 loại IP. IP local và IP Wan. IP local là IP trong mạng nội bộ của bạn. IP này đc cấp động hay tĩnh là do bạn set hay do DHCP, nó kg có giá trị khi ra ngoài Internet. Còn IP Wan là IP thật nó do ISP cấp (thường là động). IP Wan tĩnh tức là khi bạn kết nối vào Internet các máy khác trên Internet đều biết bạn với IP đó, chính vì thế vời IP Wan tĩnh bạn có thể thiết lập đc các Sever để các máy khác trên Internet có thể truy cập vào

Have a nice day.

bluesky
12-06-2006, 22:37
Khi bạn set IP trong LAN là IP tĩnh hay động thì khi ra Internet wa cơ chế NAT của Modem sẽ tự động cập nhật Public IP.Vì vậy có thể set IP loại nào thì tùy bạn thôi

nghiacnshbk
18-06-2006, 21:02
Vậy cho em hỏi nếu là modem Dialup thì mỗi lần kết nối sẽ có một IP khác. Vậy nếu mạng Lan của em đã thiết lập bằng IP tĩnh thì nó sẽ kết nối Internet như thế nào

bluesky
18-06-2006, 21:58
mạng Lan khi thiết lập IP tĩnh (ví dụ 10.0.0.x) thì đó là Private IP.
Khi ra net thì các IP này sẽ được thay thế bằng 1 IP thui bằng quá trình NAT của modem và IP đó gọi là Public IP.