PDA

View Full Version : Cứu cái màn hình nhà em !

Master Vivi
11-06-2006, 10:13
Ko hiểu sao cái màn hình nhà em nó dở chứng rồi hỏng luôn. Chuyện là thế này :
Khoảng trước đó một thời gian, màn hình nhà em hay có hiện tượng màu sắc đơn điệu ( nó hay bị đỏ "hóa" ). Có lúc bật lên thì thấy đen thui, rút nguồn và reset lại máy cắm lại màn hình thì chạy được ( có lúc làm vài lần như vậy mới được ). Rồi một hôm mưa gió, tự dưng mất điện ( nhà em ko có UPS ) thế là em nghỉ chơi. Đến lúc có điện bật lên thì cái màn hình nhà em cũng teo luôn từ bao giờ !!! Em đã thử nhioeeeuf lần và chắc chắn là nó hỏng rùi.
Mong các bác tìm xem màn hình nhà em bị làm sao và cách khắc phục như nào ???
<<< Màn hình nhà em Made in China , mua cách đây 4 năm và hết hạn bảo hành từ lâu >>>
Cảm ơn các bác !

picasa
11-06-2006, 14:26
Khoảng trước đó một thời gian, màn hình nhà em hay có hiện tượng màu sắc đơn điệu ( nó hay bị đỏ "hóa" ). Có lúc bật lên thì thấy đen thui, rút nguồn và reset lại máy cắm lại màn hình thì chạy được ( có lúc làm vài lần như vậy mới được ). Rồi một hôm mưa gió, tự dưng mất điện ( nhà em ko có UPS ) thế là em nghỉ chơi. Đến lúc có điện bật lên thì cái màn hình nhà em cũng teo luôn từ bao giờ !!! Em đã thử nhioeeeuf lần và chắc chắn là nó hỏng rùi.
<<< Màn hình nhà em Made in China , mua cách đây 4 năm và hết hạn bảo hành từ lâu >>>
Cảm ơn các bác !

Bạn hỏi mà cứ như kể một câu chuyện 'cổ tích' cười cho trẻ em vậy!
Chuyện là thế này : ->Bắt đầu đây!
màu sắc đơn điệu -> Mỹ thuật quá ta!
nó hay bị đỏ "hóa" -> Hóa học quá(Oxy hóa)
Rồi một hôm mưa gió -> Cổ tích "hóa"!
tự dưng -> Tin giật gân đây
mất điện -> Bình thường thôi
thế là -> Sắp có kết quả rồi.!:tongue:
em nghỉ chơi -> Trời ơi! Sao mình lại tin chứ!
thế là -> Sự kiện mới đây!
teo luôn từ bao giờ -> không biết nhận xét sao nữa!
nhioeeeuf -> Không biết chữ gì đây .
Màn hình nhà em Made in China -> Giới thiệu hàng cao cấp!
Cảm ơn các bác ! -> Kết thúc rồi!

Từ từ để em cười đã!!! Không biết bạn hỏi thật hay đùa với cả thế giới đây!

Bạn đã Spam quá nhiều !
Cùng một bài viết (Chủ đề)
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93203
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93014
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93011

Màn hình nhà tui hỏng rùi. Sự thể là thế này :
* Trước khi hỏng một thời gian ( khoảng 1-2 tháng ) thì màn hình đã có biểu hiện lạ : thỉnh thoảng màu nó bị đơn điệu 1 lúc rồi trở lại bình thường. Nặng hơn thì có những lúc khởi động máy nhưng màn hình nó không lên gì cả !!! Bật tắt màn hình và khởi động máy vài lần là OK.
* Vào một hôm không đẹp trời, trời đang mưa gió nhưng tui vẫn cố hoàn thành nốt một số module của dự án game. Bất thình lình cúp điện ( bão mà ) - lưu ý là máy nhà tui ko có UPS lên ngóm ngay. Sau cơn mưa trời lại sáng, và có cả điện nữa ( he ). Nhưng hỡi ôi, khi tui bật máy lên thì màn hình đen thui hà ! Tui biết chắc chắn là hỏng cái màn hành rùi ( bởi vì đến cả cái chữ thông báo khi không có tín hiệu nó cũng ko hiện lên ). Hiện nay màn hình ấy đã hỏng được 5-6 tháng, thỉnh thoảng tui bật lên hy vọng nó tái sinh nhưng đều thất bại cả.

Mong mọi người trợ giúp cho tui ! Màn hình của tui bị sao vậy ? Có cách sửa chữa ko ?

Bạn có phải đang Spam diễn đàn không!?

treyeuhoctap
11-06-2006, 16:51
Bạn hỏi mà cứ như kể một câu chuyện cổ tích cười cho trẻ em vậy!
Chuyện là thế này : ->Bắt đầu đây!
màu sắc đơn điệu -> Mỹ thuật quá ta!
nó hay bị đỏ "hóa" -> Hóa học quá(Oxy hóa)
Rồi một hôm mưa gió -> Cổ tích "hóa"!
thế là -> Sự kiện mới đây!
teo luôn từ bao giờ -> không biết nhận xét sao nữa!
Màn hình nhà em Made in China -> Giới thiệu hàng cao cấp!
Cảm ơn các bác ! -> Kết thúc rồi!

Từ từ để em cười đã!!! Không biết bạn hỏi thật hay đùa với cả thế giới đây!

Bạn đã Spam quá nhiều !
Cùng một bài viết (Chủ đề)
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93203
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93014
http://www.ddth.com/showthread.php?t=93011

Bạn có phải đang Spam diễn đàn không!?

CHo em cười cái nha. Hi hi hi hi hí hí hí hí hì hì hì, he he he he hê hê hê hê. (Đang buồn biết làm gì hơn khi đọc được mẫu truyện cười này em đỡ buồn hơn rất nhiều. Chân thành cảm ơn. {Spam ấy mà})

Master Vivi
12-06-2006, 07:34
Thật vô cùng xin lỗi các bác và thú thật ko phải là em spam gì cả. Khi xem mấy link của bác picasa đưa ra thì em trước hết vô cùng cảm ơn bác. Sau là em xin lỗi mọi người. Thứ ba là em minh bạch cho mình là ko spam. Chẳng qua có chút nhầm lẫn thôi. Hồi trước, em có có gửi cho dd một thread mới, nhưng lại bị diễn đàn báo lỗi gì gì ấy ??? ( có invalid... rồi administrator nữa ... ) em tưởng ko gửi được bài lên back và thử Send lại lần nữa. Thành ra nó tai hại tới 3 bài lận ( nó ra 3 bài mà em ko hề biết - vì em vẫn tưởng là nó chưa send được vì lỗi ). Còn bài lần này là khi em đã ko send được ở quán Internet kia và chuyển đến quán khác để send thử !!! Cũng dễ hiểu thôi và đừng thắc mắc và trách móc là em nói dối bởi vì em chẳng dại gì đi spam mất công, mất thì giờ, lại còn gõ lại đoạn văn khác đầy tính văn chương và mỏi hết cả tay nữa chứ. Mong các bác thông cảm.
Vô cùng xin lỗi...

vantruongdia
12-06-2006, 18:11
Em ui la em, cai den hinh cua em no tiu roi, 2 truong hop xay ra: May man thi dut cap tin hieu hoac cau chi`, thu 2 thi, he he, chay den hinh => Mua cai moi. Secondhand re~ mo`

Master Vivi
13-06-2006, 07:23
Làm sao để biết là nó bị gì trong hai trường hợp ấy ? Em mở màn hình ra rồi nè ! Làm sao nữa ???

Mit_Xinh
13-06-2006, 10:09
ma`n hi`ng no' a^?m roa`i no' ho^?ng co' gi` ta^.u ca'i mo*i' ve^` ma` du`ng nha bo`

phan_nguyen
13-06-2006, 11:28
Picàsa ui mình thấy nhiều màng hình của các hàng nổi tiếng khác nó vẫn ghi dòng ma-de in chi-na mà. (hè hè hè)

anhquocbuon
13-06-2006, 11:28
Theo nhu Master Vivi nói thì có lẽ bộ nguồn của monitor đã hỏng. Khi bạn mở bên trong ra :
* Nếu thấy ở bóng đèn hình bị cháy đen, thì nên bỏ đi.
* Xem phần mạch bên dưới : có bị cháy đen cục bộ chỗ nào k?, co con tụ nào bị phù không? Nếu có thì bạn mang ra chợ Nhựt tảo (xin lỗi nếu bạn k ở HCM) bảo đảm chỉ mất khoảng 50K.

Good luck.

picasa
13-06-2006, 13:11
Làm sao để biết là nó bị gì trong hai trường hợp ấy ? Em mở màn hình ra rồi nè ! Làm sao nữa ???
------>>>Đối với trường hợp này Pi sẽ không trả lời vì...không biết.
------>>>Còn làm sao nữa, tắt đi thôi. Đợi một lúc cho nó nguội(Phải để nguội hẳn đấy) sau đó....mang ra tiệm, các 'bác sĩ' sẽ chuẩn đoán cho. Đừng có tự vọc vạch mà "Lợn lành thành lợn tập tiễng" cho coi. Phần này thì chỉ có thể tư vấn thế thôi.:present:

ongtho
13-06-2006, 14:39
kiếm cái búa phang cho nó một phát. hì hì
mua mới thôi. sửa phức tạp, cũng tốn kém. màn đấy dùng 4 năm là cũ rồi. linh kiện rệu rã rồi

icomehere
13-06-2006, 16:46
Đọc mấy bài trong phần này buồn cười không thể tưởng, còn hơn mục giải trí nữa ấy. Cả bạn hỏi và trả lời cũng "tếu gớm". Mình thì chịu thua với căn bệnh màn hình đó rồi, nhưng thấy buồn cười quá nên thôi kệ post lên cho đỡ phải ngồi cười.
"Cười trên nỗi đau của người khác"....Bó chiếu....

lannguyen
13-06-2006, 21:15
Có thể bị yếu đèn hình, sửa cũng 200-300 k, thôi mua mới cho rồi, 4 năm rồi, thay cái LCD cho khỏe con mắt
:)

z3nc0d3
13-06-2006, 21:34
Cho mình cười ké với ...^^ hi hi.Cười muốn xỉu luôn ha ha.Bạn nói bạn đang làm dự án Game gì mà chắc cũng chút ít tiền nhịn ăn xíu mua cái LCD 2nd cũng rẻ nhìn cho bổ mắt. ^^ .cái đó 4 năm rùi dụt đi là vừa xài tốn điện hơn LCD mỏi mắt to hơn lấy hết không gian....

Master Vivi
14-06-2006, 08:38
Nhà em hổng lắm tiền mà thay cái mới đâu mấy bác ! Em cũng chẳng biết cái bóng đèn nó cháy ra làm sao nữa. Chỉ thấy mở ra cái phần bên trong vỏ có một vùng bị muội than bám đen xì ( chắc là bị cháy ).
Nhưng có vẻ kiểu cứu nguy từ xa này ko hiệu quả lắm. Có lẽ em phải đi ra hiệu roài.

picasa
14-06-2006, 09:32
Nhưng có vẻ kiểu cứu nguy từ xa này ko hiệu quả lắm. Có lẽ em phải đi ra hiệu roài.

Thì đó là lời khuyên của mình mà và cả mọi người nữa . Bạn xem ý kiến của ongtho nì!

kiếm cái búa phang cho nó một phát.

Master Vivi
14-06-2006, 16:45
Ắc theo cách ấy thì có mà chết em. May mà em đây vẫn còn trí thông manh hơn người, chứ nghe mấy bác có lẽ em bị lột da quá. Hic hic

trancuong220784
16-06-2006, 00:55
Cách đây 6 năm cái màn hình nhà mình cũng bị vậy!!!Bật lên đen thui, khoảng 15 ph sau mới bình thường, nhiều khi đang chơi game thì nó bị nhòe, đỏ au, màn hình co dãn tùm lum.Kết quả là thay luôn cả dàn máy.Chắc bạn phải mang ra cửa hàng điện tử nhưng mình thấy sửa cũng k hiệu quả lắm!!!Có lẽ bạn nên tìm mua một cái màn hình second-hand có vẻ hợp lý hơn!!!

Master Vivi
16-06-2006, 08:21
Second hand thì mua luôn cái mới còn hơn !!!
Xài cái secondhand thì có mà mấy tháng sau nó lại học hết cả màn hình lẫn mắt của em à ??? Mắt em đang hỏng nặng đây !!!

khanhkage
16-06-2006, 10:36
picasa :) cho tui cười chúc nha. Tui mắc cười wá.
Master Vivi mua màn hình mới đi bạn,màn hinh bây giờ cũng rẻ rồi.Nếu ko đủ kinh phí bạn có thể sử dụng màn hình 2nd cũng được. Khi mua nhớ test kỹ nha chưa. Nếu mắt yếu thì mua luôn LCD xài luôn đi.

Master Vivi
17-06-2006, 08:21
Xài LCD đâu được. Với dân đồ họa game chuyên nghiệp và quậy nhiều như mình thì LCD : "ko thèm". Cái này nó khó thay đổi độ phân giải. He !

QuanNguyen
18-06-2006, 00:25
Màn hình CRT cũng như tivi có điện áp cao áp khoảng 20K-30K volte đấy. Đừng dại dột mà mở nó ra ngay sau khi vừa rút phích cắm. Các thiết bị điện tử khác thì có thể mở vô tư. Nhưng đối với màn hình thì khác. Cẩn thận vẫn hơn, kẻo có ngày teo ... thì tiền mất tật mang đấy các bác.
Mang ra cho thợ xem và sửa an toàn hơn.

Master Vivi
18-06-2006, 08:36
Nè bác ơi ! Nhưng em rút phích ra rồi thì nó lấy đâu ra điện để mà giật mình cơ chứ. Cứ gọi là có đi thì theo bác là rút phích bao lâu mới được mở ra ?

lang_tu_hp1105
18-06-2006, 15:50
Cảm ơn các bác !
theo kinh nghiệm của mình thì khi màn hình của bạn có "hiện tượng màu sắc đơn điệu"thì khi đó màn hình thường là lỗi của tụ màu or dây cáp tín hiệu nhưng mình nghĩ là do tụ nhiều hơn.bạn cần xem kĩ lại.còn khi mà nó "teo luôn" rồi thì bạn thử kiểm tra lại điện vào của màn hình coi có khả năng đã bị hỏng cao áp khi đó chỉ còn có cách ra hiệu thôi.

dungvinhntv
04-07-2006, 11:05
Ó o cứ đem ra tặng bác Đắy lý để bác ấy phù phép là nó chạy ngay đó mà, rồi bác ấy lại đem tặng mấy người ko có, còn mình có tiền thì mua cái khác cho rồi he he.......

mkcvnvn
10-09-2006, 02:17
Em ui la em, cai den hinh cua em no tiu roi, 2 truong hop xay ra: May man thi dut cap tin hieu hoac cau chi`, thu 2 thi, he he, chay den hinh => Mua cai moi. Secondhand re~ mo`
Có đọc rule không
Bạn làm ơn viết bài có dấu cho mọi người dễ đọc

ThaiYen
08-01-2010, 21:43
Màn hình "hiện tượng màu sắc đơn điệu" là do nó thiếu cảm xúc,vô hồn. Bạn nên mang nó đi chơi, tiếp xúc với đời sống sôi động chẳng hạn như vũ trường, sàn nhảy, karaoke, chị em.... để nó khỏi đơn điệu.

youareempty
08-01-2010, 22:05
Bạn mang ra thợ đi, để chấm lại mối hàn, nó bị lỏng gì đó. Cố gắng kiếm thợ quen, tin tưởng. Thợ sửa ti vi cũng được đó. Muội than ở vỏ chưa chắc đã bị cháy đâu. Chúc may mắn!