PDA

View Full Version : Case trong suốt, có nên mua ko?

giooc3chop
10-06-2006, 20:59
Mình có thấy bán cái CASE trong suốt rất đẹp (55$), định mua 1 cái nhưng nghe bạn bè nói là vỏ Mica của lọai này ko tốt, xài 1 thời gian là xỉn màu. Điều đó có đúng ko, nếu đúng thì ai rành xin tư vấn giúp nên mua lọai nào "ĐẸP" tuơng tự , bền mà giá từ 55% trở xuống thì tốt quá,(mình đã có Power Coolermaster 430W rùi, giờ chỉ cần đẹp thôi ko cần mạnh) chân thành cảm ơn.

Arkain
11-06-2006, 00:47
Bên này người ta không làm case trong suốt bằng chất mica mà dùng Acrylic nên tớ không thể bình luận về chất lượng của mica được. Nhưng hầu như 99% những người dùng case trong suốt thường gắn đèn neon nên cho dù case có đổi màu thì khi dùng cũng chẳng thấy =]

Xem ví dụ nè:
http://www.directron.com/clearcase.html
http://www.xoxide.com/acryliccases.html

Batigol_vn
11-06-2006, 04:47
trong suốt, nhìn đẹp nhưng tản nhiệt kém. Có vậy thôi.

Arkain
11-06-2006, 07:04
Gắn quạt vào rồi thì không sao, điều duy nhất tớ không thích là những chất liệu này không dẫn điện --> no ground. Nhưng mà vấn đề ground ở VN xem thường, mỗi khi đụng vào case thấy dựt tê tay nên có khi người ta lại khoái case không dẫn điện :emlaugh:

dly
11-06-2006, 08:28
Có gắn nhiều fan cũng không good lại còn làm xấu thêm case, góp phần làm sut nguồn thêm, chưa tính là ráp fan mà không tính được nguồn gió luân chuyển chỉ tổ tích bụi, nhiệt độ của CPU, HDD, main không thoát ra được mà còn nóng hơn mức phải có. Nnhìn rõ bụi đóng trong case (dơ)

giooc3chop
11-06-2006, 10:33
Arkain ui, trang đó giới thiệu mấy cái Case rất đẹp nhưng nếu ko có bán ờ VN thì cũng như không.

Arkain
11-06-2006, 10:53
Thì ghi tên nó xuống, có gì khi đi lùng kiếm thì còn biết model mà hỏi =]

Batigol_vn
11-06-2006, 21:03
No ground là sao hả bác AK. :D Nhiều khi tớ tháo lắp máy ngay cả khi nó đang chạy bác ạ. =))
Mấy cái case này nó làm tương đối kín, kô có nhiều lỗ thoát như case sắt bình thường, lại kô dẫn nhiệt. Nên nói chung là rất bí. Chủ yếu là chỉ đáp ứng nhu cầu làm đẹp là chính, chứ mấy thằng OCer cũng chả dám xài loại này mấy.

ongtho
12-06-2006, 13:54
Quên loại trong suốt đó đi. không đủ vững chắc để bảo vệ các thiết bị bên trong + chống cháy kém

nlht
12-06-2006, 15:04
Nếu mình mà có cơ hội thì mua ngay cái case trong suốt đó liền vì ko cần biết bên trong cấu hình máy bạn có mạnh hay ko thì nhìn cái thùng người ta cũng nghĩ bạn là dân pro mới dám chơi case trong suốt để khoe phần cứng của máy. Bạn nghĩ có phải ko

ongtho
12-06-2006, 15:29
Nếu mình mà có cơ hội thì mua ngay cái case trong suốt đó liền vì ko cần biết bên trong cấu hình máy bạn có mạnh hay ko thì nhìn cái thùng người ta cũng nghĩ bạn là dân pro mới dám chơi case trong suốt để khoe phần cứng của máy. Bạn nghĩ có phải ko

pác này chắc thuộc dòng teen pop
cần nhất là máy khỏe, ổn định. trông pro hay o tính làm dáng với ghệ hả. cũng good nhưng nếu trình độ IT khá sẽ hay hơn là chỉ có cái vỏ máy :boxing: . hehe, vui tí nhỉ. have fun

nino
12-06-2006, 15:59
Case trong hay đục nhìn thấy đẹp hay xấu tùy thẩm mỹ mỗi người, cái chính là độ cứng cáp của case, có đảm bảo độ rắn chắc khi mình lắp linh kiện vào hay không, case cùi có thể làm cong main khi lắp vô (hậu quả... chắc các bạn cũng biết), tản nhiệt tốt (ngoài giải nghiệt bằng quạt, nước... nhiệt còn có thể thoát ra bên ngoài qua sự dẫn nhiệt của case) nếu xài bằng mica thì thoát nhiệt sẽ kém hơn, với lại nếu sắp xếp dây nhợ trong case mà không gọn gàng thì xài case mica nhìn vô... trông rất dễ sợ (!).. hehehe..

Arkain
12-06-2006, 17:48
No ground là sao hả bác AK. :D Nhiều khi tớ tháo lắp máy ngay cả khi nó đang chạy bác ạ. =))
Mấy cái case này nó làm tương đối kín, kô có nhiều lỗ thoát như case sắt bình thường, lại kô dẫn nhiệt. Nên nói chung là rất bí. Chủ yếu là chỉ đáp ứng nhu cầu làm đẹp là chính, chứ mấy thằng OCer cũng chả dám xài loại này mấy.

Nếu bác mổ cái PSU ra xem thì sẽ thấy sợi dây ground màu đen được vặn ốc vào vỏ của PSU, mà bình thường case và PSU lại dính liền với nhau, vì thế ở bên này trước khi đụng vào phụ tùng thì người ta thường chạm tay vào case vài giây để xả bớt static trong người (từ người ground vào case, từ case ground vào PSU, từ PSU ground xuống đất qua chấu thứ 3), còn ở VN nhiều ổ điện cũ không chơi ground nên khi đụng vào case thì lại bị giựt tê tay vì số điện dư từ máy không có nơi nào thoát nên...chạy ngược lại vào người!

Các thẻ expansions như graphic card hay sound card cũng tự ground vào case qua cái bracket mà bác vặn ốc vào phía sau, hễ quá tải thì nó xả ra case, case truyền ra PSU, PSU xả xuống đất. Dùng case Acrylic thì không có ground vào PSU vì nó không dẫn điện.

submaster
13-06-2006, 10:52
Cũng một phần, nói chung mua case trong suốt để nhìn hardwares cho ngầu thêm....bắt buộc phải xài đèn màu, càng nhiều càng tốt...chứ mua case trong suốt mà ko có đèn thì nhìn ko ra gì cả..
Nhưng mà hầu như case dạng vậy ko được chắc chắn như Aluminum

nlht
13-06-2006, 11:31
pác này chắc thuộc dòng teen pop
cần nhất là máy khỏe, ổn định. trông pro hay o tính làm dáng với ghệ hả. cũng good nhưng nếu trình độ IT khá sẽ hay hơn là chỉ có cái vỏ máy :boxing: . hehe, vui tí nhỉ. have fun
Tui đố bạn cái máy CPU 600MHz, RAM 64MB, HDD IDE 8GB, VGA onboard thì đố bạn dám sài cái case trong suốt.
Chỉ dân Pro cấu hình cao mới dám sài thôi Ok chưa?

Batigol_vn
13-06-2006, 14:11
từ PSU ground xuống đất qua chấu thứ 3
À, hoá ra cái chấu chứ 3 trong ổ điện là ground, thảo nào. Có mấy lần nối dây điện, thấy dư ra cái dây mầu đen :D.

Tui đố bạn cái máy CPU 600MHz, RAM 64MB, HDD IDE 8GB, VGA onboard thì đố bạn dám sài cái case trong suốt.
Chỉ dân Pro cấu hình cao mới dám sài thôi Ok chưa?
hèm, mấy cái case này chỉ có bọn bán hàng lắp vô để quảng cáo máy thôi. Còn mấy thằng pro thì chắc là khi nào khoe máy thì nó lắp vào 1 tí thôi chứ chẳng bao giờ nó dùng để chạy đâu. Các bác kô thấy trong mấy cái reviews sao, chỉ toàn là Lian Li thôi. Có bao giờ nó dùng mấy cái case này đâu.

Arkain
14-06-2006, 09:47
Đúng là thực tế dân pro (cả gamer lẫn business) đa số dùng case aluminum nhẹ tênh mà bền chắc chứ chẳng ai dùng case acrylic cả. Hay là có sự hiểu lầm tai hại là dân khoe hàng = pro? :cool:

Và cũng đúng là mua case Acrylic trong veo mà không gắn đèn neon để đổi màu theo sở thích cá nhân thì không nên mua làm gì =]

Mit_Xinh
14-06-2006, 15:55
bác ui cho em hỏi con fujitek case dấy cũng mica mà hàng là 6606 và 6602 ấy nó có tốt không

nlht
14-06-2006, 18:18
Đúng là thực tế dân pro (cả gamer lẫn business) đa số dùng case aluminum nhẹ tênh mà bền chắc chứ chẳng ai dùng case acrylic cả. Hay là có sự hiểu lầm tai hại là dân khoe hàng = pro? :cool:

Và cũng đúng là mua case Acrylic trong veo mà không gắn đèn neon để đổi màu theo sở thích cá nhân thì không nên mua làm gì =]
Ko Pro thì làm sao bít nhiều về phần cứng mà khoe. Khoe máy dỏm chỉ nhục thêm thôi

Batigol_vn
14-06-2006, 20:47
hehe, nếu bác cho rằng pro thì mới dùng case crylic thì bác cứ dùng đi. Có ai phản đối đâu.
Máy dỏm hay xịn chỉ là khái niệm tương đối. Hôm nay là xin, mai là đồ cổ rồi. Dỏm hay xịn là do người dùng. Chứ kô phải là cứ bỏ ra nhiều tiền mua mấy thứ trông thật là bắt mắt, hầm hồ rồi đóng lên trên đó cái mác Pro, rồi tưởng nhầm mình là Pro. Người bình thường nhìn vào thì rất ngưỡng mộ tưởng là Pro thật. Nhưng với kẻ hiểu biết thì đó chỉ là dạng newbie thôi.

submaster
15-06-2006, 00:42
Tham khảo một số dân build computer, thì dùng case với chất liệu Aluminum nhiều, siêu chắc,nhưng giá thì cũng siêu mắc.Tiền nào của nấy.
Vấn đề pro hay ko về hardware thì ai cũng giống như ai mà thôi,ko đỏi hỏi có tầm kiến thức rộng hoặc quá khó.
Muốn biết ai pro thì học về Computer Science.Đấy mới gọi là đi sâu trong lĩnh vực tin học.

Batigol_vn
15-06-2006, 01:07
Muốn biết ai pro thì học về Computer Science.Đấy mới gọi là đi sâu trong lĩnh vực tin học.
Tôi cũng đang thắc mắc là có cái trường nào đào tạo về hardware kô???

submaster
15-06-2006, 04:21
Tôi cũng đang thắc mắc là có cái trường nào đào tạo về hardware kô???
Ở vn tôi mình ko biết trường nào hết...nhưng mà ở ngoài nước thì mình sẵn lòng dẫn u tới trường đăng ký.Còn vào được hay ko là do khả năng của u. (College or University)

Arkain
15-06-2006, 05:22
Có bác nào có link của case được làm bằng chất liệu mica không? tớ thật sự chưa nghe nói hoặc gặp qua bao giờ nên muốn so sánh nó với case trong suốt bằng chất liệu Acrylic thông dụng (cụ thể là mức độ trong suốt và bền cứng thế nào). Vì Mica nổi tiếng là cứng nhưng giòn, dễ nứt/gãy khi nhiệt độ quá khắc khổ, không biết công ty nào tiết kiệm tiền đến mức mang nó đi làm case không biết (lại Tàu chăng?).

submaster
15-06-2006, 10:17
Có bác nào có link của case được làm bằng chất liệu mica không? tớ thật sự chưa nghe nói hoặc gặp qua bao giờ nên muốn so sánh nó với case trong suốt bằng chất liệu Acrylic thông dụng (cụ thể là mức độ trong suốt và bền cứng thế nào). Vì Mica nổi tiếng là cứng nhưng giòn, dễ nứt/gãy khi nhiệt độ quá khắc khổ, không biết công ty nào tiết kiệm tiền đến mức mang nó đi làm case không biết (lại Tàu chăng?).
muốn biết thì tìm những trang forum nước ngoài.....bọn nước ngoài chắc rành hơn mấy vụ này và build computer.
Một sản phẩm đưa ra, ko nhất thiết phải bền,đẹp là người tiêu dùng thích...

Arkain
15-06-2006, 11:31
Nước ngoài tuyệt đối không dùng mica vì nó rất nặng và màu vẩn đục (nguồn gốc từ đá mà ra), làm thước kẻ thì còn được chứ làm case thì tớ nghĩ bê không nổi. Còn Acrylic (hay còn gọi là plexiglas) là một loại nhựa đặc biệt, nhẹ tênh, trong suốt như kiếng, có thể cắt được mà không nứt hoặc bể, mà lại không cản tia Ultra Violet nên mới được nước ngoài dùng làm case (hoặc cửa sổ trong cho case aluminum).

Tớ thử google lên rồi mà không kiếm được cái case nào bằng mica cả, bác nino & Mit thảy cho cái link dùm.

Batigol_vn
15-06-2006, 17:20
Ở vn tôi mình ko biết trường nào hết...nhưng mà ở ngoài nước thì mình sẵn lòng dẫn u tới trường đăng ký.Còn vào được hay ko là do khả năng của u. (College or University)
Vậy mong bác chỉ dẫn cho em vài trường để em tham khảo với.

Không hiểu ý câu này của bác lắm. Ý của bác là muốn thành pro thì phải đi học đại học hả.

submaster
15-06-2006, 22:08
Nước ngoài tuyệt đối không dùng mica vì nó rất nặng và màu vẩn đục (nguồn gốc từ đá mà ra), làm thước kẻ thì còn được chứ làm case thì tớ nghĩ bê không nổi. Còn Acrylic (hay còn gọi là plexigas) là một loại nhựa đặc biệt, nhẹ tênh, trong suốt như kiếng, có thể cắt được mà không nứt hoặc bể, mà lại không cản tia Ultra Violet nên mới được nước ngoài dùng làm case (hoặc cửa sổ trong cho case aluminum).

Tớ thử google lên rồi mà không kiếm được cái case nào bằng mica cả, bác nino & Mit thảy cho cái link dùm.
Tui cũng search on google rồi, cũng chẳng thấy gì cả...nhưng mà mica chắc chắn là ko ổn rồi.

Vậy mong bác chỉ dẫn cho em vài trường để em tham khảo với.
Bunker Hill, Gibbs (College) 2 yrs = Ra ngoài kô có việc.Vì 2 năm họ ko mướn
Umass Boston,MIT,Harvard,Boston (University) 4yrs = Ra ngoài khó kiếm việc, cần phải có kinh nghiệm trước,khi ra ngoài sẽ dễ kiếm việc hơn.

Không hiểu ý câu này của bác lắm. Ý của bác là muốn thành pro thì phải đi học đại học hả.
Bạn có thấy ai ko đi học mà giỏi được kô? Nếu bạn có thể giỏi được mà ko cần đi học thì là thần đồng mất rồi...(nhưng ai sẽ mướn bạn nếu bạn ko có bằng cấp? )
Tại vì thấy mấy người kia tranh luận...case trong suốt thì nhìn ngầu,nhìn pro....Nên mình mới nói muốn biết ai giỏi thì đi học về những cái cao trong tin học như Computer Science,dưới tí xíu là MIS......

potterviet
15-06-2006, 22:48
_ Túm lại 1 câu là ko nên mua Case = mica. Với giá $55 thì bỏ thêm 80k là lụm đc con Cooler Master Centurion 5 (side window), thường thì $57, giá đâu có trên trời :D

submaster
16-06-2006, 01:17
_ Túm lại 1 câu là ko nên mua Case = mica. Với giá $55 thì bỏ thêm 80k là lụm đc con Cooler Master Centurion 5 (side window), thường thì $57, giá đâu có trên trời :D
case mà giá này là dỏm rồi....

nino
16-06-2006, 07:31
Nước ngoài tuyệt đối không dùng mica vì nó rất nặng và màu vẩn đục (nguồn gốc từ đá mà ra), làm thước kẻ thì còn được chứ làm case thì tớ nghĩ bê không nổi. Còn Acrylic (hay còn gọi là plexiglas) là một loại nhựa đặc biệt, nhẹ tênh, trong suốt như kiếng, có thể cắt được mà không nứt hoặc bể, mà lại không cản tia Ultra Violet nên mới được nước ngoài dùng làm case (hoặc cửa sổ trong cho case aluminum).

ặc ặc.... Anh Arkain ơi, loại mica ở VN như các bạn đã nói không phải loại bằng đá đâu, chỉ là loại bằng nhựa trong thôi (có loại bằng đá như anh nói đã mừng), nói đúng ra làn những miếng nhựa trong người ta cắt rồi ghép, dán keo, bắt ốc cho dính lại hình cái case (nhìn thấy chẳng đẹp chút nào) ngoài ra có loại case bằng thiết có các mặt bên ốp nhựa có thể nhìn vô trong để thấy "phần cứng xịn" bên trong thôi. Tuyệt đối chưa thấy loại như anh nói, nói chung case loại mica chỉ là..."loại xoàn" không giống ai, chắc chỉ có ở Việt Nam mới có thôi ...

Arkain
16-06-2006, 15:18
ặc, thì tại mấy bác kia nhất định nói nó là bằng mica chứ không phải là nhựa tớ mới thấy lạ, hồi nhỏ tớ cũng có cái thước kẻ bằng mica nặng thấy bà cố, gõ đầu thằng bạn còn u một cục, nếu như có vài miếng lớn gắn lại làm case thì bê sụm lưng mất :emlaugh:

Nếu như là nhựa thường thì khi sau khi dùng một thời gian, case bị ố vàng do tiếp xúc với nhiệt độ cao trong máy là đúng rồi các bác ạ =]

potterviet
19-06-2006, 00:55
_ Thì đã thấy rồi, tựl àm cũng đc, khỏi cần mua chi cho tốn :D

Arkain
02-08-2007, 09:00
Dạo này không biết có còn ai chơi case bằng acrylic không nhỉ? =P