PDA

View Full Version : Hệ điều hành nào trục trặc ?

vinhovinh
08-01-2003, 10:51
Các bạn giúp mình với !
Máy tính của mình hình như gặp trục trặc với cả hai hệ điều hành MS-DOS và WINDOW98 .

1. Mặc dù Window không thông báo gì nhưng trên màn hình chào mừng khi vào Win , ô cửa màu xanh bị rách toạc một mảng . Tớ cho cài đặt lại Window , nó thông báo có lỗi bên MS-DOS nhưng mình vẫn cho chạy tiếp và kết quả vẫn có mảng rách đó .

2. Trước đây thư mục Games nằm trong ổ D , sau đó mình chuyển sang ổ E chỉ bằng lệnh cắt dán như thông thường . Sau đó các Games chạy bên Dos đều không hoạt động nữa , tớ nhận được các thông báo như "Unexpected Dos f7h occured " , "Unexpected Dos error ofh occured " . các Games bên Ms-Dos chạy từ CD-ROM có cái chạy được , có cái không chạy được , có cái chạy nữa chừng rồi báo "Unexpected Dos f7h occured ' , "None out of memory "....

Liệu mình có phải cài đặt lại MS-DOS không ? Khi cài nó có xoá sạch trơn các thông tin trên 3 ổ đĩa cứng ? Đĩa mềm Rescuredisk có giúp cài lại Dos ? Các lệnh phải gõ là gì ? Notron Commader trong máy có giúp gì được không ?

Trời ơi tớ bực với mấy cái trục trặc này lắm , các bạn chuyên gia xin giúp tớ ! Tớ cảm ơn nhiều !

ngoccong2001
08-01-2003, 18:15
theo mình nghĩ thì trường hợp của bạn có thể là do virus, mình gặp trường hợp này một lần, bạn khởi động từ FDD rồi quét virus thử xem, còn trường hợp DOS bị lỗi là do khi khởi động WIn 98 chạy Dos trước nên có thể Dos bị virus, bạn thử xem. Chờ tin.

Thân

vcngh
10-01-2003, 10:34
Bị dính virus rùi. Lấy phần mềm 1415 mà diệt

XP Virus
10-01-2003, 15:27
tui thấy win ME là hệ điều hành bị hư nhiều nhất !

The_Wall
10-01-2003, 15:34
Hình như do cái CD-ROM gốc cài đặc WinME thì phải , nó hay bị lỗi RegenV32.exe gì đó. Cái đó là do mình dùng ***** thì ráng chịu thôi biết sao bây giờ

vinhovinh
18-01-2003, 15:43
Đúng là tớ bị virus , HLLC DosInfo 28038 và Weird . Tớ đã tìm ra và diệt nó rồi . Tớ phải cho cài lại Win nữa . Cảm ơn các bạn đã chỉ dẫn