PDA

View Full Version : Có it nhất 3dòng giống nhau trong TaskManager

nosisme
09-06-2006, 20:21
TÔi nhận thấy máy chậm bất thường nên bật CtrlAltDel để xem TaskManager thì thấy máy đang chạy 100% (dù chỉ mở Word), trong Process thì các dòng như winlogon.exe tới 2, 3 dòng được bật bởi USER và cả SYSTEM. Ngoài ra có dòng LS.... gì đó cũng chiếm tới 3,4 dòng (tùy lúc).
Tôi tiến hành boot bằng CD, wet virus và McAffe.
Tiến hành mở lại các chương trình thì không còn hiện tượng chiếm giữ 100% như trên, nhưng các dòng như winlogon hay Ls... gì đó thì vẫn còn tối thiểu 2 dòng.
Liệu có phải là big trouble không , mặc dù hiện giờ máy tạm ổn.
Tôi có kiểm tra 1 máy khác cùng cấu hình thì TaskManager không có dòng nào giống nhau trong Process.

khoabeo108
10-06-2006, 11:11
Còn tùy vào việc máy bạn chạy những chương trình gì mà nó sẽ khác nhau. Bạn nên kiểm tra các file khởi động cùng Win để bỏ đi những ứng dụng ko cần thiết.
Winlogon.exe thì chỉ được mở bởi SYSTEM thôi, còn User thì thường ko có đâu. Bạn có sử dụng chương trình thay đổi giao diện, hay chèn hình vào lúc khởi động ko?

stc_co_ltd
10-06-2006, 11:57
1. Bạn vào Click start --> Run... gõ msconfig
2. Trong System Configuration Utility : Bạn chọn thẻ Startup.
3. Click bỏ những chương trình tự động chạy khi khởi động.
4. Khởi động lại máy tính.
5. Tải bản cập mới nhất của trình diệt virus.
6. Quyét toàn bộ ổ cứng.

nosisme
10-06-2006, 15:42
ok, cảm ơn. TÔi sẽ thử.
Và tôi cũng sẽ đưa tên tập tin LS..... gì đó lên, xin lỗi vì quên mất tên.
Máy chạy ổn ỡ hiện tại, shutdown bình thường so với trước đây là phải shut down với số lần = số file winlogon.exe mở trong TaskManager.
Regard

nosisme
12-06-2006, 11:24
Tôi có thử làm theo cách của bạn,và tôi gặp 1 vấn đề :
-Start-Run-gõ msconfig thì xuất hiện cửa sổ, song sau đó máy tự động restart.TÔi đã thử 2 lần thì đều xảy ra như vậy.
Tôi nghĩ máy đã bị 1 virus hoặc 1 dạng nào đó chiếm quyền kiểm soát msconfig.
Tôi nên cập nhật như thể nào để giải quyết trouble này ?

dly
12-06-2006, 11:35
Tôi có thử làm theo cách của bạn,và tôi gặp 1 vấn đề :
-Start-Run-gõ msconfig thì xuất hiện cửa sổ, song sau đó máy tự động restart.TÔi đã thử 2 lần thì đều xảy ra như vậy.

Tôi nên cập nhật như thể nào để giải quyết trouble này ?

Bạn down bản bkav về và quét đi. nhớ đóng sýtem restore lại trước khi quét trong safe mode

vikhoa
12-06-2006, 11:48
Chắc chắn máy bạn đang bị 1 virus. Bạn hãy chụp hình (Screenshot) toàn bộ các processes trong TaskManager rồi gửi lên cho tôi xem thử nhé.

Hoặc bạn có thể tải về Proces***plorer ở đây:
http://www.sysinternals.com/Files/Proces***plorerNt.zip

Sau đó chạy lên, mở rộng hết màn hình và các processes, chụp hình lại rồi gửi lên đây nhé. Tôi sẽ tìm cách giúp bạn.

nosisme
12-06-2006, 14:00
à, trước hết là mình không thể chọn chế độ safemode. Khi nhấn F8 thì hiện ra cửa sổ chọn chế độ Boot thôi , thí dụ: cd,hd or floopy.
Mình sử dụng main asus
Tuy nhiên mình cũng sẽ post phần Process lên cho vikhoa và các bạn xem.
Hi vọng có thể giải quyết gọn gàng sạch sẽ.
^^

dly
12-06-2006, 15:13
Bạn nhấn F8 lần đầu là chế độ boot menu (chế độ của main Asus) bạn chọn HDD enter và nhấn thật nhanh F8 lần nữa lúc này sẽ có safe mode cho bạn chọn

nosisme
13-06-2006, 12:54
TÔi thử làm theo lời bạn dly, và quét virus bằng Norton AntiVirus 2005 với update mới nhất ở safemode thì 'nhặt' được 40 virus ở các file winlogon.exc WINLOGON.EXE,ISASS.exe,isass.exe,...
Tên virus :w32.Rontokbro@mm
Tôi không biết sau khi quét virus xong có cần thực hiện động tác nào nữa để ổn định máy
Hiện giờ máy ổn định tốt.
Nếu trong vài ngày có gì bất thường, tôi nhất định post lên cho các bạn xem hộ.
THanks