PDA

View Full Version : BIOS hay main đã ra đi

txtol
09-06-2006, 18:19
Cái main của mình hôm qua được cập nhật BIOS
Mình dùng cái phần mềm đi kèm đia main. Sau khi update xong nó yêu cầu khởi động lại máy. Đang trong quá trình tắt máy thì mất tín hiệu truyền từ PC lên màn hình. SAu đó mình tắt máy bằng nút nguồn và khởi động lại. Nhưng vẫn không thấy gì. BIOS đã không hoạt động nữa hay sao ý,
Chẳng hiểu sao lại thế, sao 1 tiện ích được cung cấp đi kèm lại gây ra tình trạng đó
Cái main của mình là GIGA 945 P-G
Các bạn bảo mình phải làm gì bây giờ!

lybinh
10-06-2006, 05:26
biết tiếng anh thì vô website của nó dowdload cái file dùng để cứu main trong quá trình update bios mà bị lổi đó

thuongshoo
10-06-2006, 09:26
bây giờ khi nhấn nút nguồn thì máy bạn có hiện màn hình kêu nhấn nút Del để vô CMos hay không ? nếu vẫn còn thì mới có thể tự sửa Main. Còn nếu nhấn nút nguồn mà màn hình đen thùi từ đầu đến cuối thì Bios hư hoàn toàn hoặc Update trật bản Bios. Hồi đó Main tui là 1.0A nhưng tui chơi bản 3.0 vô. Cuối cùng vô nhật tảo mướn thợ gỡ con IC CMos tốn 20.000 đ, công thợ nạp Bios mất 30.000 đ.
Nếu Main hư mà Main vẫn còn bảo hành thì cứ đem bảo hành

kien_hoi
10-06-2006, 10:42
uhm, BiOS đã ..."ra đi" rồi bạn ơi! Lần sao có update BiOS thì nhớ cứ để đó cho nó tự làm việc đừng tái máy tay chân mà die nữa, lúc nó tối đen đó là do nó đang load đó...Main còn bảo hành mà đúng không? (main 945 chắc chưa được 3 năm đâu)... Thôi thì đi bảo hành đi, nhưng chớ có dại miệng mà nói là do update BiOS nha cha...

thuongshoo
10-06-2006, 10:50
lần sau nếu có update bios thì hãy thử làm trên Window để Window kiểm soát quá trình làm việc. Còn làm ngoài DOS thì tự chịu

txtol
10-06-2006, 16:23
:D chít roài, Không nhấn Del được nữa.
Chắc phải mang đi bảo hành roài, em mua được 8 tháng thôi
À chuyện mà không nói là UPdate BIOS ý, nếu nói nó không bảo hành cho à
hic hic

tranhung57
10-06-2006, 16:48
Nếu vẫn lên đc vài chữ và chỉ kô nhấn "Del" thì chưa vấn đề gì.Cậu thử tháo pin Cmos ra xem thử nó báo gì!

txtol
11-06-2006, 10:26
Mình đã tắt nguồn, tháo bin CMOS trong 10 phút
Cắm nguồn, Bật Case nhưng màn hình vẫn không có tín hiệu
Chắc mình đã update sai bản BIOS.
Như vậy giờ chỉ còn nước "gỡ con IC CMos", "nạp Bios" như bác thuongshoo nói phải không ạ. Mình ở xa trung tâm bảo hành quá nên ngại đi lại. Vào ddth để tìm xem có cách nào mà không cần bào hành vẫn okie. Nhưng có vẻ với BIOS thì thật là khó nhỉ.

thuongshoo
11-06-2006, 15:30
0 có cách khác đâu ! vô trạm bảo hành thì người ta cũng là y như chợ Nhật Tảo thôi ! Có điều vô đó thì miễn phí( quan trọng nhất ) và sau khi sửa xong thì người ta dán lại tem bảo hành mới. Còn nếu đưa chợ Nhật Tảo làm thì chắc bạn cũng biết .....

saurom163
11-06-2006, 16:45
như mình dùng cũng có lần toát mồ hôi vậy,nhưng có cai jum ở gần pin trên bios,rút nó ra ,cắm sang khe còn lại,cắm trở lại là bật lên đc(mình đang dung dfi,ko biết con 945 của bạn có cái jum đó ko

thuongshoo
11-06-2006, 17:00
máy vi tính 0 hiện gì hết thì có nhiều lý do :
- bios hư
- thiết lập các thông số trong CMOS sai. Nếu ai đã từng OC thì biết chuyện này. Nếu tăng tần số đồng hồ cao quá thì máy cũng 0 hiện cả. Lúc đó, set jumper sang vị trí clear để xóa những thông số vừa thiết đặt, quay lại những giá trị mặc định thì máy sẽ hoạt động bình thường. Cách khác là tháp pin CMOS, sau đó gắn lại, khi đó CMOS cũng được đặt lại với các giá trị mặc định

Bạn gì đó làm thử xem sao ? tui đoán thì nếu chính xác bạn đã update BIOS rồi gặp sự cố thì cách này 0 được

vantruongdia
12-06-2006, 18:21
Cai bios ...tieu roi. Lien he voi nha fan foi Main, ho sua dc do'.