PDA

View Full Version : Help !! Ổ cứng của em hỏng rồi !!!

thieuquan
09-06-2006, 16:52
Không hiểu sao ổ cứng của em bị hỏng, triệu chứng như sau : Máy tính chỉ nhận có 1 ổ(dung lượng là tổng dung lượng của ổ) trong khi ổ ban đầu phân ra 4 ổ. Không đọc được dữ liệu. Khi mang sang máy khác để Copy dữ liệu thì máy đó nhận được ổ đã connect nhưng Explorer không đọc được ổ. Khi đem cài Windows thì Windows cũng chỉ nhận 1 ổ, dạng NTFS và không cài được Windows.
Trước đó, em có cài Norton 2006, dùng chức năng Go Back. Sau khi hủy bỏ cài đặt Go Back thì khởi động lại máy --> hỏng luôn.
Mọi người có cách nào giúp em không ??? Em muốn cài lại Windows, và không mất dữ liệu (hoặc có thể copy được dữ liệu đó sang ổ khác cũng được).
Thanks !!!

khoabeo108
09-06-2006, 20:22
Bạn dùng đĩa boot, sử dụng chương trình chia đĩa Patition Magic kiểm tra xem thế nào, hôm vừa rồi máy đứa bạn mình cũng bị thế này. MÌnh phải phân lại phân vùng cho nó sau đó mới cài Win

abcslayer
09-06-2006, 21:05
Theo như bạn mô tả thì tôi đoán MBR của máy bạn đã hỏng -> bảng partion cũng đi theo. Trường hợp này bạn cần nhớ càng chi tiết càng tốt về các partition (dung lượng, tên, vị trí, cấu trúc thư mục thì tốt nữa), sau đó dùng các công cụ disk editor để tìm cách sửa lại partition table.

vantruongdia
12-06-2006, 18:33
Ko fai dau may cha noi oi, ban da Uninstall Go Back ko dung cach nen bi nhu vay. ban ko doc ky huong dan su dung goback rui`. Dung DM chia lai o cung va cai lai Win thoi. Kha nang mat het du lieu la 90%, hehe. Fuc hoi "hoi bi" kho'