PDA

View Full Version : Cần có ĐK gì để hoàn tất project mà sau đó project này sẽ làm thay đổi thói quen tìm kiếm google vn?

nhancm
29-10-2011, 00:04
Cần có gì để hoàn tất 1 project mà sau đó project này sẽ làm thay đổi thói quen tìm kiếm thông tin tại vn cụ thể như vào google dot com dot vn tìm thông tin?

Chào bạn, mình đang cần ý kiến tư vấn là mình cần điều kiện, chuẩn bị gì để có thể hoàn tất dự án search machine mà khi hoàn tất sẽ có cơ hội có thể thay đổi thói quen người dùng tại việt nam khi có nhu cầu tìm kiếm thông tin trên internet ví dụ như google dot com dot vn ?

Mong các bạn góp ý!

Thanks,

quattichdien.net
29-10-2011, 00:35
1. bạn phải tốt hơn nó.
2. bạn phải có sự bảo trợ từ nhiều phía (VD zing me có điều kiện phát triển hơn khi facebook bị chặn).
thay đổi thói quen sử dụng của cộng đồng là một điều khá khó khăn, nhất là ở Việt Nam VD : yahoo 360
Một số ý kiến cá nhân.

nhancm
29-10-2011, 03:20
Cảm ơn ý kiến bác quattichdien . net,

Mình biết làm ra tốt đã khó, và ngay cả dù làm tốt chưa chắc ai dùng, ngay cả bing, yahoo, teoma, cũng ko bì được google. Từng có nhiều web site vn đã phát triển rồi phải close lại vì ko khả thi. Giờ mình đặt giả thuyết mình biết sẽ thất bại mà vẫn cố, biết khó mà vẫn vào vì mình biết mình có thể làm việc này không vì thành công mà đơn giản vì thỏa mãn cái khao khát chinh phục bản thân. Khi dự án hoàn thành là vui rồi. Mình không quan tâm kết quả có ra sao, có ai dùng hay ko v.v....

Quay lại vấn đề bài toán tìm kiếm, mình giả sử site .vn có 1 số lượng site vừa phải để mình có thể loanh quanh với các bài toán như chụp nội dung web site xong rồi save lại vào 1 hệ cơ sở dữ liệu nào đó, áp dụng các phép tính rank đơn sơ nhất tạm chấp nhận đến xếp hạng, xong phát triển thuật toán tìm nhanh để cho truy xuất thông tin thì có thể coi là tạm ổn về kỹ thuật. Mình không đi sâu vào những vấn đề phi kỹ thuật vì khi ấy sẽ có thể dùng PR để mong thay đổi thói quen user.

Vậy theo các bạn những khó khăn nào về kỹ thuật mà mình chưa lường được.

Thanks,