PDA

View Full Version : Máy chạy liên tục có hại không?

diepthanh
29-07-2005, 12:14
Chào các anh!
Em xài máy PentiumIII, 1GHz, chạy liên tục để down film.
Khoảng 3 ngày mới cho máy nghỉ 1 buổi.
Làm vậy có hại máy không? Các anh tư vấn giúp.
Thân!

Hans Voralberg
29-07-2005, 14:44
Máy tui chạy 24/7, tháng nghỉ 1 ngày. Chỉ hư vì quậy chứ ko có vấn đề gì ;))

Arkain
29-07-2005, 15:09
Ngoài việc có hại đến túi tiền (để trả công ty điện lực) thì không sao hết =]

green_apples002
29-07-2005, 17:50
Cái này khi sản xuất người ta đã tính rồi !! Bạn ko phải lo, tuy nhiên nên bảo đảm máy ko quá nóng, bụi... !!

homepage
30-07-2005, 04:57
Chạy tẹt ga đi không lo gì cả ,máy tui hầu như không biết tắt là gì .Nếu bạn muốn chắc chắn gắn thên 1 quạt nữa .

tuanth2005
30-07-2005, 10:01
Chạy nhiều cần có Lioa để điện vào ổn định, nếu bạn muốn tăng tuổi thọ và hiệu suất của máy thì bạn mua loại Ram và ổ cứng có lắp tản nhiệt (Giá hơi cao) nếu không thì có thể lắp quạt cho Main, Ram,ổ cứng ... nhưng cũng phải chú ý đến bụi nhé (lắp quạt thì nhiều bụi lắm đó)

Chạy nhiều cần có Lioa để điện vào ổn định, nếu bạn muốn tăng tuổi thọ và hiệu suất của máy thì bạn mua loại Ram và ổ cứng có lắp tản nhiệt (Giá hơi cao) nếu không thì có thể lắp quạt cho Main, Ram,ổ cứng ... nhưng cũng phải chú ý đến bụi nhé (lắp quạt thì nhiều bụi lắm)

U.N.I.X
30-07-2005, 10:11
theo mình nên lắp fan thổi vào và thổi ra..rất tiện lợi....

tran_phong
30-07-2005, 11:14
vô tư mà chạy. thằng nào sản xuất thời gian bảo hành nó ghi là tính trên 24/24/7 đấy. Nó không có tính thời gian nghỉ đâu

submaster
31-07-2005, 22:48
Máy tui chạy 24/7, tháng nghỉ 1 ngày. Chỉ hư vì quậy chứ ko có vấn đề gì ;))
ai nói ko vấn đề...chỉ tội nghiệp cho cái ổ cứng của bác...quay nhiều cơ yếu mai mốt kêu ròng rọc ròng rọc...

diepthanh
31-07-2005, 23:27
Cảm ơn các bác nhiều!
Em sẽ gắn thêm quạt, để dành tiền trả cho Ông Điện kế điện tử, sắm ổ cứng ... mua thêm ổn áp & cái máy đo huyết áp vì bị ... lên tăng xông!
Đùa chút nha!
Chúc các bác weekend vui vẻ!

giangson88
05-08-2005, 04:35
máy của em nguồn 500W, nếu để 24/24 thì đến cuối tháng trả tiền điện liệu có giật mình ko nhỉ ??? :D:D

tran_phong
05-08-2005, 08:03
thì nhân ra mà tính. 2 tiếng = 1000w đơn giá bây giờ thì không biết 1k bao nhiêu nữa.

hangang
05-08-2005, 08:25
không vần đề gì cả may cua toi chay liem tuc 2 nam nay ( không tat may mot ngay nao ) có thấy sao đâu !

lynx
05-08-2005, 08:49
máy của em nguồn 500W, nếu để 24/24 thì đến cuối tháng trả tiền điện liệu có giật mình ko nhỉ ??? :D:D
máy lynx xài nguồn 560W. Nhưng chắc gì bác đã xài hết công suất của nó đâu nào. trừ khi giangson88 gắn 10 ổ CD, 5 ổ cứng, 2, 3 cái màn hình. :wacko:

Nguồn thì khi nào xài, gắn nhiều thiết bị mới tốn điện chứ. lol Nếu bác down phim thì tắt màn hình, lấy đĩa cd ra thì cũng đỡ tí ti.

planet-save
05-08-2005, 08:51
Mấy bác sang quá, không nghe phải tiết kiêm điện ah, tôi cũng cho chạy 24/7 nhưng để cho máy tự standby nếu ko xài mấy phút(để tiết kiện cho điện đó mà);))

Nicholaspopup
05-08-2005, 20:48
đa số dân it đầu 24/24 7/7 cả bro à, khỏi lo .. cỡ như mấy server thì ...

weekend
05-08-2005, 21:06
thoải mái hư thì đi sửa thôi kaka :)

Hans Voralberg
05-08-2005, 23:58
Hư đem bh, ko thì bán, bất quá đem vô tủ trưng bày chiến tích =))

tuanth2005
06-08-2005, 10:30
Đúng đó, dùng hỏng thì thay cái khác, còn để cho các công ty sản xuất máy tính còn bán được máy chứ, hơn nữa dùng cái gì cũng có khấu hao, bạn dùng nhiều như vậy thì không chừng cũng hết khấu hao rồi cũng nên. Ha ha....

LaoTrangtu
07-08-2005, 13:44
Thực ra nói bảo bật máy thoải mái cũng không hoàn toàn chính xác. Vì máy PC mà bật nhiều, liên tục cũng không tốt đâu. Thế mới sinh ra cái server, giá gấp hàng chục lần PCs vì nó sản xuất cho Heavy duty và 24/7/365 mà (thậm chí tốc độ không cao hơn PC nhiều).
Tham khảo bảng thống kê về tiêu thụ điện nhé:
Desktop Computer (no monitor) => 65 watts
Computer (w/o monitor) in Sleep / standby mode => 3 - 35 watts
Laptop => 15-45 watts
Typical 17" CRT => 80 watts
Typical 17" LCD => 35 watts

Hans Voralberg
07-08-2005, 13:48
bác xạo vừa thôi bác à

http://img300.imageshack.us/img300/1650/power8ry.jpg (http://imageshack.us)

DragonPhoenix
07-08-2005, 23:49
Nếu máy chạy 24 giờ liên tục thì tốt hơn là bật nó 24 lần, mỗi lần 1 tiếng. V/đ còn lại là điện và nóng !

lynx
08-08-2005, 18:54
Bác Dragon này xúi dại nhỉ. lol Ai đời các thiết bị điện tử lại bật tắt nhiều lần như vậy. Mỗi lần bật/tắt như vậy sẽ bị "sốc điện". Bác không tin thì để ý là các bóng đèn trong nhà, bóng đèn toilet là mau hư nhất à! :wacko:

Người ta chỉ khuyên tắt máy khi đi đâu lâu trên ngày thôi. Chừng lát thì cho nó tắt màn hình lâu hơn thì cho vào chế độ standby. Khi đó, các thiết bị ngoại vi, ổ cứng đều dừng hoạt động, chỉ còn điện nuôi ram và cpu (hoạt động thấp do đang nghỉ ngơi!) thì cũng thấp thôi.

Vả lại, để máy Standby thì đỡ phải đợi máy khi khởi động.

Một luồng là để máy vì cho là ít hư. Một luồng khác là tắt máy để tiết kiệm điện (có thể mua được máy mới!). lynx theo luồng đầu là để máy vì lười đợi khởi động và cũng không quên "tiết kiệm điện là tiết kiệm tiền" cho nó standby!! :punk:

Mấy bác tham khảo thử xem.

http://www.saundersbusiness.com/Newsletters/newsletter0503.htm

http://www.freep.com/money/tech/newman9_20010509.htm

http://eetd.lbl.gov/EA/Reports/39466/39466-4

Arkain
09-08-2005, 06:08
Vấn đề "tắt hay cứ để mở" ngày xưa cũng được bàn tán rôm rả những ngày máy điện toán cá nhân bắt đầu được thịnh hành tại Mỹ, và người ta đã nhất trí rằng nếu đã là máy tốt thì tắt hay mở gì thì cũng thế thôi. Tuy nhiên, nếu như xài power supply loại dỏm thì không nên cho máy chạy 24/7 vì không biết nó sống được bao nhiêu lâu.

isa
09-08-2005, 10:07
Chẳng hại gì cả, nhưng theo mình không dùng máy nữa thì tắt đi cho tiết kiệm điện

tran_phong
09-08-2005, 16:15
Bác Dragon này xúi dại nhỉ. lol Ai đời các thiết bị điện tử lại bật tắt nhiều lần như vậy. Mỗi lần bật/tắt như vậy sẽ bị "sốc điện". Bác không tin thì để ý là các bóng đèn trong nhà, bóng đèn toilet là mau hư nhất à! :wacko:

Người ta chỉ khuyên tắt máy khi đi đâu lâu trên ngày thôi. Chừng lát thì cho nó tắt màn hình lâu hơn thì cho vào chế độ standby. Khi đó, các thiết bị ngoại vi, ổ cứng đều dừng hoạt động, chỉ còn điện nuôi ram và cpu (hoạt động thấp do đang nghỉ ngơi!) thì cũng thấp thôi.

ở nước ngoài thì không biết nhưng ở VN mùa mưa này cắm hoài vào ổ điện ( không nói tới mở máy nha) sét đánh cho 1 cái không biết cái nào sốc điện hơn cái nào?chấp cho có cột thu lôi luôn vẫn tè le như thường
Theo tui thấy không xài máy thì nên tắt máy rút dây điện ra khỏi ổ cắm(vào mùa mưa) còn mùa nắng thì tùy ý.

lynx
09-08-2005, 19:11
ở nước ngoài thì không biết nhưng ở VN mùa mưa này cắm hoài vào ổ điện ( không nói tới mở máy nha) sét đánh cho 1 cái không biết cái nào sốc điện hơn cái nào?chấp cho có cột thu lôi luôn vẫn tè le như thường
Theo tui thấy không xài máy thì nên tắt máy rút dây điện ra khỏi ổ cắm(vào mùa mưa) còn mùa nắng thì tùy ý.
hìhì bác tran_phong chỉ có cái là giỏi..nói đúng! lúc sét đánh ầm ầm trên đầu, lo tắt máy, rút dây internet không kịp. lol Hồi đó xài modem dial up, rút dây điện thoại không kịp bị die cái modem rồi.

Cho nên, các bác cứ việc để máy. Giống như ở trên nói, hư thì sửa. lol Chết main, nổ tụ, tiêu chip thì.. đi mua gắn vô. :punk:

mathiencusi
09-08-2005, 20:28
máy tui để folding gần 1 năm nay rồi thường là 24/7 ko tắt bao giờ ......................
máy để đấp mền không dám xài ....để 2-3 năm nó mất giá trị he he he

kctt1
09-08-2005, 20:41
Có việc này mà mọi người bàn luận ghê quá
Tôi toàn để máy 24/7, khi nào không dùng máy thì download hết công suất.
kazaa edonkey DAP bật lên hết để tận dụng đường truyền :)
Ngoài ra còn realtime system scan hễ ngưng xài thì hard disk bị scan liên tục tổng cộng 480GB

anhbarau
09-08-2005, 22:43
Đây là người ta thảo luận xem để máy lâu có hại hay không chứ có phải để khoe máy mình chạy 24/24 đâu.
Theo tôi cái này tùy nhu cầu, ai xài nhiều thì mở nhiều, xài ít mở ít, vậy thôi :D

ntmq
09-08-2005, 23:37
không vần đề gì cả may cua toi chay liem tuc 2 nam nay ( không tat may mot ngay nao ) có thấy sao đâu !
Bác này làm gì ghê vậy, em để có 1 ngày rưỡi là quá lắm rồi.

"Máy chạy liên tục có hại không" là 1 vấn đề nghiêm túc và thường được hỏi nhưng ít ai có được câu trả lời thõa đáng, tui cũng đang định vào dd lớn quá chời này để hỏi ý kiến mọi người mà sao thấy từ đầu đến giờ vẫn chưa có câu trả lời này hay hết à, toàn là khoe máy chạy 24/7/365 rồi nói đâu thấy gì ko.
Trước đây tui cũng nghĩ là để máy chạy 18/7 (trừ 6 tiếng đi ngủ tối) thì đỡ hại hơn so với lúc nào cần lại khởi động máy nhưng có đứa bạn tui nó học lắp ráp máy, ông thầy nói là làm vậy hại cho bộ nguồn, ... mới đây đọc báo lại thấy có tin tuổi thọ ổ CD có 1 phần tùy thuộc thời gian có điện trong ổ (khó tin quá nhưng là đăng trên báo đàng hoàng)
Tóm lại về vấn đề này tui mù tịt, mong 1 bạn nào đó thật sự chuyên nghiệp có thể đưa 1 câu trả lời thật thuyết phục xem.

Hans Voralberg
09-08-2005, 23:55
Nguồn nó được thiết kế để có uptime là khoảng 11 năm chạy liên tục 24/24 (nguồn khá).
Ổ CD thì ko biết, nhưng mà ko tin. Chiện nghe vô lí. Mà ko phải báo là đúng.

submaster
10-08-2005, 09:20
http://img300.imageshack.us/img300/1650/power8ry.jpg (http://imageshack.us)
pa ơi, cái ba noi' thí bàn tới làm gì.
Ở đây người ta nói chuyện turning-on 24/24..cái đó đổng thời nói hard drive quay liên tục.
Còn của pa nói thì giống như standby...

Bác này làm gì ghê vậy, em để có 1 ngày rưỡi là quá lắm rồi.

"Máy chạy liên tục có hại không" là 1 vấn đề nghiêm túc và thường được hỏi nhưng ít ai có được câu trả lời thõa đáng, tui cũng đang định vào dd lớn quá chời này để hỏi ý kiến mọi người mà sao thấy từ đầu đến giờ vẫn chưa có câu trả lời này hay hết à, toàn là khoe máy chạy 24/7/365 rồi nói đâu thấy gì ko.
Trước đây tui cũng nghĩ là để máy chạy 18/7 (trừ 6 tiếng đi ngủ tối) thì đỡ hại hơn so với lúc nào cần lại khởi động máy nhưng có đứa bạn tui nó học lắp ráp máy, ông thầy nói là làm vậy hại cho bộ nguồn, ... mới đây đọc báo lại thấy có tin tuổi thọ ổ CD có 1 phần tùy thuộc thời gian có điện trong ổ (khó tin quá nhưng là đăng trên báo đàng hoàng)
Tóm lại về vấn đề này tui mù tịt, mong 1 bạn nào đó thật sự chuyên nghiệp có thể đưa 1 câu trả lời thật thuyết phục xem.
cái vấn đề này khó mà trả lời, nhưng mà biết chắc là có hại chứ ko có lợi.
Cho máy vận hành liên tục..thì tất nhiên cpu cũng phải liên tục xử lý dữ liệu.ổ cứng liên tục quay....v.v
Còn việc nó hư hay ko chỉ là vấn đề thời gian, nhưng cứ vô tư mà cho nó chạy đi..hư thì ít ra cũng phải hai năm trở lên..(hư lặt vặt..)

david beckham
10-08-2005, 10:06
Máy tui chỉ dám sử dụng 18/7 thui , 2 năm nay ngày nào cũng vậy , vẫn chưa bảo hành bất cứ cái nào :D

lonestar
07-06-2006, 11:44
Dùng máy tính có nên để máy chạy thời gian lâu mà ko tắt hay ko? Như với trường hợp của nhiều người là chạy 24/24, còn với trường hợp của tui thì là chạy tầm mấy tiếng, rồi có việc phải đi 1 chút(như ăn cơm tầm 30 phút, ... ) thì tui có nên để máy đó, chỉ tắt mỗi màn hình rồi khi nào đi xong thì về lại bật màn hình dùng lại ko? Hay là nên tắt hoàn toàn máy, rồi khi nào xong việc thì về bật máy lại

bathazar
07-06-2006, 11:54
Nếu quá cần thiết và dư tiền điện thì dùng Standby đi bật lên sẽ rất nhanh. Còn nếu tiết kiệm điện thì dùng Hibernate bật sẽ chậm hơn Standby một chút. Nếu không phiền lắm thì nên shutdown nó cho nó nghỉ. Cái gì làm việc liên tục đều ko tốt.

Arkain
07-06-2006, 12:04
Trong diễn đàn có ít nhất là hai ba topics như thế này rồi đó, chịu khó đào lên nhé.

SLI-nForce4
07-06-2006, 13:42
Trong diễn đàn có ít nhất là hai ba topics như thế này rồi đó, chịu khó đào lên nhé.

bác pha trộn tiếng anh với tiếng việt tốt quá nhỉ? lol
máy của mình chạy 3 ngày 3 đêm này, chẳng sao cả, mỗi tội nhiệt độ của vài linh kiện toàn U75 hết à lol
không nên chạy nếu không cần thiết, cho nó nghỉ 5 phút cũng làm cho máy tốt hơn hẳn đó

kien_hoi
07-06-2006, 14:40
Nếu bạn ở phòng lạnh, bạn có thể mở 24/24, tắt mở nhiều không tốt mà còn hao điện nữa, máy nhà tôi cứ mở suốt, nếu không làm việc thì tắt monitor đi, khi không làm việc thì CPU nó ngủ mất tiu rồi lấy chi mà tốn điện,mà không làm việc thì sao lại nóng???

tahiti
07-06-2006, 14:53
Nên làm và nghĩ điều độ...

duy007vn
08-06-2006, 00:48
Theo mình thì ko nên để máy chạy 24/24. Mặc dù đã có nhiều ý kiến cũng như topic thảo luạn về vấn đề này, nhưng mình vẫn thấy như thế là ko tốt. Mình ko bàn đến chuyện tốn điện ở đây, máy tính được tạo nên từ hàng tỷ con transitor khác nhau --> mà tuổi thọ của linh kiện điện tử thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó có yếu tố nhiệt độ --> nếu bạn để máy chạy 24/24 (mặc dù ko làm gì cả) nhưng máy cũng cần 1 lượng điện để nuôi các linh kiện này --> lâu dài sẽ làm cho chúng kém thọ hơn.
Do đó, nếu cần thiết phải làm việc nhanh thì bạn có thể tắt máy = Hibernate hoặc Standby sẽ tốt hơn.

picasa
08-06-2006, 07:42
Việc khởi động máy nhiều cũng rất ảnh hưởng đến các phần cứng nhất là HDD .
Nếu bạn nghỉ một chút ít thì không nên tắt máy. Hãy sài chế độ Standby HOặc Hibernation

acquydeptrai
08-06-2006, 08:13
máy tớ 2 tuần rồi chưa tắt :D Thế mà vẫn chưa tràn RAM nài.......

Arkain
08-06-2006, 09:08
Tớ nhấn vào "tìm kiếm" một phát là ra ngay topic này, có tới 3 trang lận! Chẳng thấy khó khăn gì cả! Những điều các bác đang post lên ở bên ấy người ta đã bàn tán qua lâu rồi, chỉ cần đọc thôi.

http://www.ddth.com/showthread.php?t=72013

Mà thôi, nói nhiều khô miệng, mấy bác cứ nói trong này cũng được, tuần tới tớ merge lại sau.

treyeuhoctap
08-06-2006, 09:13
Dùng máy tính có nên để máy chạy thời gian lâu mà ko tắt hay ko? Như với trường hợp của nhiều người là chạy 24/24, còn với trường hợp của tui thì là chạy tầm mấy tiếng, rồi có việc phải đi 1 chút(như ăn cơm tầm 30 phút, ... ) thì tui có nên để máy đó, chỉ tắt mỗi màn hình rồi khi nào đi xong thì về lại bật màn hình dùng lại ko? Hay là nên tắt hoàn toàn máy, rồi khi nào xong việc thì về bật máy lại
Shutdown luôn càng tốt, Máy tính cũng cần nghỉ ngơi như chúng ta vậy. Sau khi nghỉ ngơi nó sẽ làm việc tốt hơn.

Arkain
08-06-2006, 09:22

Bác này ngây thơ quá hen, không phải cứ "đăng trên báo đàng hoàng" là tin như thần thánh bác ạ, đừng nói với tớ là bác chưa bao giờ nghe câu châm ngôn bất hủ về "nhà báo" chứ? =]

Để hoạt động liên tục và tắt/mở thật ra không khác nhau nhiều lắm, việc này có nhiều tạp chí computer của thế giới thử nghiệm qua rồi, và kết quả cũng như nhau: Nếu như là xài hàng xịn thì làm thế nào thì nó vẫn sống trơ trơ, còn xài hàng dỏm (đặc biệt là PSU) thì đến khi tới số thì nó cứ tự lăn quay ra. Tóm lại nếu máy có quạt hẳn hoi, system chạy một cách thoáng mát thì lý do duy nhất để tắt máy đi thay vì chạy trường kỳ, mấy tháng mới tắt là vấn đề...tiền điện, thế thôi.

Tiện nói luôn, các hard drives và CD/DVD drives đều được hãng sản xuất ghi rõ khoảng thời gian hoạt động (MTBF) đã được dự tính (có ghi trong sách mannual).

namhnm
08-06-2006, 17:14
khởi động lại máy tính nhiều có hại với hdd. Điều này là có thật nhưng chỉ với các hdd cũ (với dung lượng chỉ có mấy gb). Còn tôi đã đọc 1 bài báo nói về chuyện các nhà khoa học thử nghiệm tính bền của hdd xem liệu có bị ảnh hưởng do khởi động nhiều quá ko. Nhưng họ cũng nói là cũng chẳng có thời gian để thử nghiệm cho đến lúc ổ hỏng đựoc. Vì vậy, hãy tắt máy khi ko dung đến.

Batigol_vn
08-06-2006, 18:28
Chốt một câu như bác AK nói đó, xài đồ dỏm thì đến số là nó lăn ra thôi chứ đừng đổ lỗi cho tắt hay bật. Còn mua đồ tử tế thì bật liên tục hay tắt chả khác gì nhau cả. Nói một câu ngắn gọn dễ hiểu là như vậy.

nino
10-06-2006, 16:24
Có mỗi topic này mà các bác tranh luận dữ quá, theo mình đọc từ đầu đến giờ thì đưa ra kết luận sau:
1. Để máy chạy 24/7/30/12 tháng luôn cũng không sao, chỉ tổ hao tiền điện. Chừng nào hư cái nào thì thay cái đó.
2. Xài đồ tốt lâu hư hơn đồ dỏm (đương nhiên).
3. Xài như trên hết bảo hành là OK rồi, có hư cũng lời rồi.
Vậy nếu không lo lăng về bill tiền điện hàng tháng thì cứ yên tâm mà xài, .... cuốn chiếu..

lee_huynh306
10-06-2006, 20:44
Bác này ngây thơ quá hen, không phải cứ "đăng trên báo đàng hoàng" là tin như thần thánh bác ạ, đừng nói với tớ là bác chưa bao giờ nghe câu châm ngôn bất hủ về "nhà báo" chứ? =]

Để hoạt động liên tục và tắt/mở thật ra không khác nhau nhiều lắm, việc này có nhiều tạp chí computer của thế giới thử nghiệm qua rồi, và kết quả cũng như nhau: Nếu như là xài hàng xịn thì làm thế nào thì nó vẫn sống trơ trơ, còn xài hàng dỏm (đặc biệt là PSU) thì đến khi tới số thì nó cứ tự lăn quay ra. Tóm lại nếu máy có quạt hẳn hoi, system chạy một cách thoáng mát thì lý do duy nhất để tắt máy đi thay vì chạy trường kỳ, mấy tháng mới tắt là vấn đề...tiền điện, thế thôi.

Tiện nói luôn, các hard drives và CD/DVD drives đều được hãng sản xuất ghi rõ khoảng thời gian hoạt động (MTBF) đã được dự tính (có ghi trong sách mannual).
Cũng chưa chắc. Hên xui thôi! Hàng hiệu cấp mấy thì trong số 1000 cái cũng có 1 hay hơn 1 cái bị lỗi nho nhỏ, từ từ sẽ to to. Chưa kể tới lỡ một ngày đẹp trời nào đó có một hạt bụi teo tẹo nhảy vào thì cũng ngủm.
Thật ra thì mỗi sản phẩm đều có thời gian sử dụng maximum của nó. Vd như Projector khoảng 2000h trở xuống, LCD khoảng 50000h trở xuống ... Cho nên tốt hơn hết cứ tắt PC khi ko dùng đến để tiết kiệm điện và tránh những tổn thất không đáng có đến cục cưng của mình.

The Old Man
10-06-2006, 22:48
Cũng chưa chắc. Hên xui thôi! Hàng hiệu cấp mấy thì trong số 1000 cái cũng có 1 hay hơn 1 cái bị lỗi nho nhỏ, từ từ sẽ to to. Chưa kể tới lỡ một ngày đẹp trời nào đó có một hạt bụi teo tẹo nhảy vào thì cũng ngủm.

Làm thống kê khoa học mà bạn nói chuyện hên xui.

chung_cha
20-06-2006, 15:47
mình chỉ thấy tắt bật liên tục và dùng trường kì kháng chiến ảnh hưởng chủ yếu đến HDD thôi , Nhà sản xuất HDD cũng đã có nói về thời gian dùng ổ HDD đựoc bao nhiêu H trong quyển hướng dẫn rồi mà. Ai mà ko dùng nhiều việc thì dùng xong tắt máy có hại thì có nhưng quá muỗi :D Mà cộng lại số thời gian dùng tính theo ngày so với bác trường kì kháng chiến thì còn nhiều hơn nhưng nếu tình ra h thì ít hơn chút :) Vidu trừong kì 24/7 dùng 2 năm thì máy có lỗi nhỏ thì bác nào dùng máy cũng như vậy nhưng dùng xong thì tắt máy vừa tích kiệm điện mà lại dùng đựoc hơn 2 năm mà chưa có lỗi nhưng tổng số giờ đến lúc có lỗi thì chắc ko bằng bro 2 năm trường kì :))
Cheer

chang123
23-06-2006, 17:07
Mình thì không thường xuyên để máy chạy liên tục nhiều tiếng , và cũng hay tắt mở , mình cảm thấy là khi máy chạy liên tục nhiều giờ thì nên tắt máy 1 lần để máy hoạt động nhanh hơn , chứ để máy chạy nhiều giờ thì mình cảm giác nó bị chậm đi !!!!!Có ai cảm nhận giống mình không ???

Batigol_vn
24-06-2006, 04:33
có cha nào close cái thread này lại giùm nhỉ. Đọc chán chết!

Arkain
24-06-2006, 06:55

Giờ tui với bác cá độ xem từ giờ đến cuối năm có ai khác post lên một topic khác với nội dung y chang như thế này không, tớ mới merge ba cái lại với nhau rồi đấy :D

submaster
24-06-2006, 06:59
Đúng đấy, đóng cái thread này lại cho rồi.

Ai thích để máy thì để,ko thích thì tắt đi................

nino
24-06-2006, 09:29
Đúng đấy, đóng cái thread này lại cho rồi.

Ai thích để máy thì để,ko thích thì tắt đi................
Mod đâu rồi?, Mod đâu rồi?, Mod đâu rồi.......??? ặc ặc

Batigol_vn
25-06-2006, 00:13
Giờ tui với bác cá độ xem từ giờ đến cuối năm có ai khác post lên một topic khác với nội dung y chang như thế này không, tớ mới merge ba cái lại với nhau rồi đấy :D
hehe, bác kô mạnh tay tí nào cả. Có gì đâu. Nếu có ai lại post y chang thì ghi vô 1 dòng "search trước hỏi"--> warn lần 1, chưa tìm được thì mình search, đưa cho cái link rồi close--> warn lần 2. Nếu vẫn chưa chịu lại post tiếp lần 3 thì delete kô cần hỏi, vẫn còn cố tiếp lần 4 thì đá kô cần phải báo. OK?
Chẹp, lâu lâu chưa tìm được victim nào cả. Đâm ra thì cái búa nó cũng mòn. =))

Chi_Xinh
26-06-2006, 17:04
chạy như thế thì không hỏng dc. nhưng mà tốn tiền điện

haranpi
27-06-2006, 10:28
Mấy bố có chạy gì thì chạy phải để dành điện cho người ta xài với, nước mình còn nghèo, điện nước cúp liên miên thì phải xài tiết kiệm một tí, cứ ỉ vào túi tiền của mình mà xài xả láng à, đọc bài này tức không chịu được

SLI-nForce4
27-06-2006, 10:47
Mấy bố có chạy gì thì chạy phải để dành điện cho người ta xài với, nước mình còn nghèo, điện nước cúp liên miên thì phải xài tiết kiệm một tí, cứ ỉ vào túi tiền của mình mà xài xả láng à, đọc bài này tức không chịu được
Máy vi tính chạy cũng không đáng là bao, máy càng khủng càng chết :D

lee_huynh306
01-07-2006, 10:33
hehe, bác kô mạnh tay tí nào cả. Có gì đâu. Nếu có ai lại post y chang thì ghi vô 1 dòng "search trước hỏi"--> warn lần 1, chưa tìm được thì mình search, đưa cho cái link rồi close--> warn lần 2. Nếu vẫn chưa chịu lại post tiếp lần 3 thì delete kô cần hỏi, vẫn còn cố tiếp lần 4 thì đá kô cần phải báo. OK?
Chẹp, lâu lâu chưa tìm được victim nào cả. Đâm ra thì cái búa nó cũng mòn. =))
Á à, lạm dụng chức quyền những nhiễu dân đen đây mà. Đi kiện anh em ơi :bb:

À mà kiện với ai nhỉ:emlaugh: ?

submaster
01-07-2006, 11:14
Mod đâu rồi?, Mod đâu rồi?, Mod đâu rồi.......??? ặc ặc
pótay, mình nói có sai đâu nào.Ai thích thì để máy, còn ko thích thì tắt đi. Còn việc để mày liên tục thì tất nhiên có hại chứ ko có lợi...trên đời này thứ gì chạy mà ko phải nghĩ ngơi??...server chạy họ cũng phải shutdown để duy trì vậy...

GMV
17-11-2006, 07:00
ví dụ mình làm Home Server,bắn nó chạy 24/24 kiểu này thì sao các bác '____'

penD820nongqua
17-11-2006, 16:11
nếu tắt rồi sau đó mấy phút bật lại ngay thì nên chạy liên tục. Nếu không dùng trong thời gian dài mấy tiếng đồng hồ liền tắt đi cho nó nhẹ cái hóa đơn điện.

kimkim2906
17-11-2006, 20:24
Máy của tôi bị lỗi dấu sắc và hỏi mong lưu ý

Máy vi tính các linh kiện tinh vi được cung cấp chủ yếu bằng dòng điện 1 chiều .Nếu có hơi ẩm hiện tượng điện phân xẩy ra làm các mối tiếp xúc rỉ xéc rất nhanh; kể cả mối hàn .Dù rằng đã được nhiệt đới hoá song lớp phủ bảo vệ do co dãn bởi nbiệt độ thay đổi quá nhiều nên bị nứt vỡ theo thời gian. Hơi ẩm nhất là có bụi hỗ trợ lại càng ẩm .Tỉ lệ hỏng do nguyên nhân này là chủ yếu nếu các phần cứng hoạt động ở trạng thái định mức.
Ẩm làm hỏng các thiết bị rất nhanh chóng khi mà tuổi thọ của các thiết bị còn rất nhiều
.Máy cắm điên liên tục là tốt nhất , hơi ẩm không xâm nhập .;Nếu tắt điên không nên quá 30 phút. nếu độ ẩm không khí 80 % ,Khi máy có điện mà không tác nghiệp thì tất cả các bộ phận đều ở chế độ tiết kiệm điện .Số tiền điện lãng phí sẽ rẻ hơn khi hỏng máy .Khi cơn dông sấm sét,tất cả các thiết bị điện đều phải cách li ra khỏi lưới điện.Cho nên gia đình phải có cầu dao . khi cắt điện cắt điện cả 2 dây là dây mát và dây lửa. Hết cơn dông lại đóng cầu dạo lại , rất tiên lợi .Khi nghỉ máy quá lâu nhất là không khí con đầy hơi nước .phải lấy máy sấy tóc thổi vào máy vi tính nóng ấm 30 độ 15 phút .sau đó mới được cắm điện vào máy vi tính .Mất 15 phút rẻ hơn sửa máy.
Tuổi thọ của máy phụ thuộc vào số giờ hoạt động. nhưng hơi ẩm tàn phá trước .Bụi là trợ thủ đắc lực của hơi ẩm . Trong bụi có muối khoáng và bụi kim loại. nhưng nếu khô không có hơi ẩm thì cũng không nguy hiểm lắm Tóm lại cho máy ngâm điện là tuổi thọ cao nhất vơi điều kiện máy không được nóng quá quy định .
Xin tham gia diễn đàn cho thêm phần sôi nổi.

nino
18-11-2006, 06:04
trời... có 1 cái topic này mà mấy bố cứ tranh luận mãi, tiêu đề là máy tính chạy liên tục có hại không mà??
nói túm lại máy có chạy là có hại, hại gì thì không biết chứ tốn điện là cái chắc, bụi bặm vào máy... gây hư hỏng, các thiết bị, tụ điện trên main làm việc lâu ngày lão hóa... gây hư hỏng...
Nhưng điều quan trọng ở đây là: Mở máy liên tục để làm gì?? và sự mở máy liên tục đó có tạo ra cái lợi ích nào hơn cho cái việc hư hỏng máy đấy mới là điều quan trọng.
Đồ điện tử nói chung, có xài, có hư, không xài trùm mền để đó cũng vẫn có thể hư... thế thôi

babyvnn
18-11-2006, 08:39
Tốt nhất là kô nên cho máy chạy quá nhiều như vậy, sẽ nhanh hỏng đó.

GMV
18-11-2006, 08:58
tốt nhất là không chạy,shutdown,cắt dây điện trở về thời máy gõ :D

nino
18-11-2006, 12:22
chỉ có một cách ít tốn kém nhất... bán quách đi sẽ không bao giờ hỏng.

c_thinh
19-11-2006, 21:08
Mấy cha này nói hồi rồi đi lạc đề, túm lại ai thích sao làm vậy. Ai thấy máy chạy liên tục không hư thì cứ để. Ai sợ thì tắt. Có vậy mà cãi om sòm. Riêng tui thì để suốt cũng sợ hư nhưng không thể tắt vì download thông qua torrent nhưng may mắn là chưa hư thứ gì. HE HE

Alex_del
25-11-2006, 09:44
Vấn đề là sự có hại khi tắt bật máy nó không nhiều và quan trọng như để máy 24/24 thì sẽ tốn tiền điện ( không nhỏ đâu nhé ) , đó là điều chắc chắn. Xem xét cái nào ít hại hơn thì làm . :D

superthinb
25-11-2006, 12:19
Nếu nói về mặt lý thuyết thì máy chạy suốt từ lúc mang về cho đến lúc bỏ bãi rác nếu ta tổng cộng thời gian chạy lại thì sẽ là tối đa, tức là máy bền nhất so với tắt bật xập xình. Tuy nhiên, không có hại về máy nhưng về điện thì rất hại. Nên cân nhắc giữa 2 cái này để đưa ra kết luận về mặt kinh tế, sức khỏe người sử dụng.

Tiasangtinhyeu
13-12-2006, 04:02
Máy em load game cả tuần nay...ổ cứng và VGA nóng như nước sôi...lại không có quạt tản nhiệt..đôi khi cũng lo quá các bác à.
Mà chỗ em tính 1500vnd một kw điện...vậy theo các bác máy em 350w thì một tháng trả riêng tiền điện là bao nhiu rài.

maco333
13-12-2006, 05:58
Mình thì không thường xuyên để máy chạy liên tục nhiều tiếng , và cũng hay tắt mở , mình cảm thấy là khi máy chạy liên tục nhiều giờ thì nên tắt máy 1 lần để máy hoạt động nhanh hơn , chứ để máy chạy nhiều giờ thì mình cảm giác nó bị chậm đi !!!!!Có ai cảm nhận giống mình không ???

đồng ý với pro^_^ ____________

penD820nongqua
13-12-2006, 10:03
khi nào trời ẩm nồm quá nên để máy chạy liên tục để hạn chế hư hỏng linh kiện do độ ẩm cao

ExtremeEdition
13-12-2006, 10:25
Máy tính sinh ra là để chơi là để hoạt động nếu có tản nhiệt tốt thì chẳng sợ gì

Tiasangtinhyeu
13-12-2006, 13:13
Đúng thế....em hi vọng chạy cang lâu nó càng khỏe....máy của em 7 ngày rồi không biết tắt là gì.

pixelart
07-11-2008, 19:37
theo mình thì nếu bật 24/24 đến lúc nó hỏng thì công nghệ cũng đã tiến bộ rất nhiều rồi, chẳng hạn bạn xài cái Celeron đến bây giờ nó ko hỏng thì cũng nên nâng cấp lên thành Core 2 dou hoặc AMD x2 rồi :)