PDA

View Full Version : mình có nên thay PSU??

tahiti
04-06-2006, 21:21
Mình đang sài PSU trong case lúc mua máy. Nhưng hiện nay do lắp thêm quạt HDD và ổ DVD-RW mà không còn dây nguồn cắm nếu mua thêm HDD. Vậy cho hỏi làm cách nào mình tính được lượng điện PSU mình còn đủ để gắn thêm thiết bị? Và các thiết bị như VGA card, HDD, quạt thì tốn bao nhiêu W?

The Old Man
08-06-2006, 06:21
Phải biết Power Supply của bạn bao nhiêu Watt. Bạn gắn những bao nhiêu thiết bị gì, thì mới biết PSU chịu nổi hay không.
Ví dụ Máy tôi dùng :
PSU 450watts.
1 FD
6 HDs
2 DVDs
1 graphic card.
1 TV tuner
1 sound board.
1 CPU fan
3 case FANs
chưa kể đôi khi dùng USB port cho USB flash card hay HD.

450 watts Power supply chưa thấy bị thiếu nguồn, mặc dầu phải chia (split) dây nguồn thêm ra làm hay làm ba mới đủ phíc cắm.

dly
08-06-2006, 07:35
Nên thay nguồn đi bạn. Nguồn theo case tởm lắm, hầu hết máy tính của chúng ta hư main và các thiết bị là do mấy cái nguồn củ chuối này

Bác T.O.M ơi! Nguồn theo case tại VN hiện nay đáng lo ngại lắm. Không đáng tin chút nào. Nguồn em lấy theo giá sỉ họ cung cấp chỉ hơn $3 chút. Giá này cho biết chất lượng ra sao rồi

captainj
08-06-2006, 16:26
Mình đang sài PSU trong case lúc mua máy. Nhưng hiện nay do lắp thêm quạt HDD và ổ DVD-RW mà không còn dây nguồn cắm nếu mua thêm HDD. Vậy cho hỏi làm cách nào mình tính được lượng điện PSU mình còn đủ để gắn thêm thiết bị? Và các thiết bị như VGA card, HDD, quạt thì tốn bao nhiêu W?

Câu trả lời ở đây: http://www.extreme.outervision.com/psucalculator.jsp

Bạn vào đó và tự tính lấy nhé.

tahiti
13-06-2006, 13:59
Mấy bạn có cách tính số W mình đang sử dụng không vậy?
Để từ đó mình biết cách mua PSU mới cho hợp lý :D
Cám ơn!

captainj
13-06-2006, 15:51
Mấy bạn có cách tính số W mình đang sử dụng không vậy?
Để từ đó mình biết cách mua PSU mới cho hợp lý :D
Cám ơn!

Ặc ặc, cái link tui paste vào bài bên trên đó, làm tui xì pam hoài.:blink:

tahiti
14-06-2006, 16:38
Mình đo theo trang web của bạn thì máy mình nếu gắn thêm thiết bị cũng chỉ sài có 290W thế mà ở nhà sài cái 350W lại thấy không ổn lắm. Vậy cho hỏi có cách nào đo số W thực của PSU mình đang sài không? Rồi nếu không đủ mình có thể đi mua cái mới cho đủ số W.
Xin lỗi vì để bạn hiểu lầm .... :(

captainj
16-06-2006, 01:15
Mình đo theo trang web của bạn thì máy mình nếu gắn thêm thiết bị cũng chỉ sài có 290W thế mà ở nhà sài cái 350W lại thấy không ổn lắm. Vậy cho hỏi có cách nào đo số W thực của PSU mình đang sài không? Rồi nếu không đủ mình có thể đi mua cái mới cho đủ số W.
Xin lỗi vì để bạn hiểu lầm .... :(

Cho biết nhãn hiệu loại PSU bạn đang sử dụng đi. Muốn đo cũng có nhiều cách, nhưng phải có thiết bị đo. Cách dễ nhất là cài chương trình monitor hardware để theo dõi điện áp, nhìn các giá trị ban đầu (3.3V - 5V - 12V - Vcore) có đủ hay ko, sau đó cho máy chạy full load, xem cái biểu đồ điện áp thay đổi ra sao ? Cách này chỉ test xem cái PSU có bị quá tải hay ko thôi, ko đo được chính xác.
Nếu là mấy loại noname, alpha... vớ vẫn đi kèm Case thì có thể là hàng bèo rồi.
Chúc may mắn nhé.

nino
24-09-2006, 12:45
nếu không OC chỉ xài DF thì chỉ cần 350 đến 400w là đủ (nguồn xịn nhe, như cooler master, asus, acbel, antec hay thermaltake) giá dao động từ 35 đến 70 đồng, nếu có OC thì lựa con có công suất cao hơn, dĩ nhiên ... tiền nào của đó,

ExtremeEdition
27-11-2006, 15:17
PSU là thứ cần thay loại xịn nhất tối thiểu cũng nên dùng loại 450W

Thiên Lợi PC
05-03-2007, 11:38
Bạn nên thay PSU và lựa chọn cho mình 1 PSU có tên tuổi để đảm bảo công suất ghi trên tem là công suất thực. Hầu hết các loại PSU đang bán ngoài thị trường không đảm bảo công suất đưa ra, điều này rất nguy hiểm cho người dùng.

HVA
05-03-2007, 12:15
Bạn nên thay PSU và lựa chọn cho mình 1 PSU có tên tuổi để đảm bảo công suất ghi trên tem là công suất thực. Hầu hết các loại PSU đang bán ngoài thị trường không đảm bảo công suất đưa ra, điều này rất nguy hiểm cho người dùng.

đúng rồi đó. cái PC ở nhà xài nguồn cùi nên chạy chập chờn lắm. do nguồi noname nên khi full load khoảng 15phút là nguồn nóng còn hơn CPU nữa, hi'c tháng này chắc phải thay nguồn mới quá. anh em có thể chỉ cho tui biết nên mua nguồn hiệu gì là ngon không?:wub:

lqkhoi
05-03-2007, 14:14
Nguồn theo case hay viết tùm lum như 450w nhưng đến lúc chạy thì rớt thảm hại.

Lưu ý cái trị số 450W đó có thể là real power như các hãng danh tiếng xài hoặc lập lờ đánh lận con đen là peak power như các hãng noname hay xài.

Bạn nên theo cách captainj để test. Mua thì có khá nhiều hãng tên tuổi để bạn lựa chọn ở các phần post bên trên

Đưa bạn vài giá để tham khảo. 1 em 420W của 1 em brand name giá khoảng chừng 40 đến 50 USD, 600W giá trên 100 USD.

nino
05-03-2007, 22:03
Dạo này sao thấy cái nguồn của em kêu to quá, chắc đóng bụi, nhưng làm sao vệ sinh đây (còn bảo hành 5 tháng lận nên làm sao dám tháo ra đây??)

Thiên Lợi PC
06-03-2007, 19:14
Thiên Lợi PC xin nêu ra 1 số sản phẩm PSU hiệu có bán tại VN:

- Antec
- Acbel
- Cooler Master
- Coolmax
- ....

dly
06-03-2007, 19:26
Dạo này sao thấy cái nguồn của em kêu to quá, chắc đóng bụi, nhưng làm sao vệ sinh đây (còn bảo hành 5 tháng lận nên làm sao dám tháo ra đây??)

Bạn có thể sử dụng máy bơm hơi (Bơm ruột xe Honda)để thổi bụi tích tụ bên trong được mà. Mình thường dùng để vệ sinh máy bằng nó đó :D

nino
07-03-2007, 09:31
Bạn có thể sử dụng máy bơm hơi (Bơm ruột xe Honda)để thổi bụi tích tụ bên trong được mà. Mình thường dùng để vệ sinh máy bằng nó đó :D

hì hì, chắc tháo ra đem tiệm sửa xe nhờ xịt dùm, thanks anh Lý nhé.
Suy nghĩ lại đi mua cái máy bơm xe để xài luôn quá, sau này thất nghiệp ra đường kiếm cơm chắc cũng đỡ :D :D

tran_phong
07-03-2007, 09:41
hì hì, chắc tháo ra đem tiệm sửa xe nhờ xịt dùm, thanks anh Lý nhé.
Suy nghĩ lại đi mua cái máy bơm xe để xài luôn quá, sau này thất nghiệp ra đường kiếm cơm chắc cũng đỡ :D :D

tối thiểu là 3 triệu cho 1 cái máy xài được :D

dly
07-03-2007, 13:17
Chưa đến độ ra đường sửa xe đâu. Chuyển qua sơn, tút máy tính or cao cấp hơn thì sơn Laptop cũng ngon mà :D

nguyenvuhoang
07-03-2007, 13:22
Ngoài lề chút nha: có bác nào biết ở đâu bán loại máy bơm hơi (giống cái bơm honda) mà công suất nhỏ thôi, bình hơi gọn có thể mang vác, chuyên chở dễ dàng thì giúp hoàng với. Làm bảo trì, khi vệ sinh máy mà không có bình hơi thì kẹt quá, mà sử dụng cái bơm honda như bác Lý nói thì quá cồng kềnh, không lưu động được

Thiên Lợi PC
08-03-2007, 01:46
Bác ra khu Tạ Uyên, ở đó có đủ các loại máy từ nhỏ đến lớn.