PDA

View Full Version : chuyện lạ khi xài internet lâu, xin giải đáp

tonybrown
04-06-2006, 21:00
chào, tui gặp chuyện ko hiểu xin giải thích dùm tui:

PC của tui: p4 3ghz socket 775, DDram 1gb, PCI-E geforce 6600 125dram.

tui rất thích đọc truyện online, chỉ đọc trên web xài text (ko xài acrobat) nhưng khi đọc liên tục khoảng 2 giờ (tất nhiên là phải qua nhiều trang) thì tự nhhiên máy tính bị chậm lại. vào task manager thì thấy CPU usage xài gần hết (lên tới 98% luôn), còn ram chỉ còn không đến 9Mb, tui phải restart lại PC. (lưu ý là tui chỉ mở 1 cửa sổ để đọc truyện thôi như IE hoặc firefox)

tui đã test virus, ko có virus, PC của tui set cái vituarl memory mưốn hết cái HDD, vẫn bị y như vậy.

- Nhưng khi tui chơi game 3D hoặc game online liên tục nhiều giờ, PC vẫn chạy ngon.

ai biết, nói cho tui biết với!

SLI-nForce4
04-06-2006, 21:47
hừm, bạn có dùng quá nhiều dung lượng ổ không???dung lượng trong ổ vẫn còn trên 1GB chứ??

huynhx
04-06-2006, 22:33
Bác dùng firefox để đọc truyện phải ko ạ? nếu là firefox thì chuyện thường ngày thui, bản firefox thường hay không free memory. chiếm tài nguyên rất lớn. đặc biệt khi đọc pdf và xem ảnh.

lybinh
05-06-2006, 00:39
vậy là phải rồi bạn để vẻtual memory quá lớn như vậy là phản tác dụng,bạn set vertual memory quá lớn thì window truy xuất bộ nhớ ảo nhiều hơn là dùng ram mà ổ cứng thì chậm hơn ram nhiều .như vậy là chậm là phải
-còn firefox theo kinh nghiệm của riêng tui thì cứ dể cache mặt định là 50mb,dể lớn hơn là bị chậm lại liền

tonybrown
05-06-2006, 21:28
Bác dùng firefox để đọc truyện phải ko ạ? nếu là firefox thì chuyện thường ngày thui, bản firefox thường hay không free memory. chiếm tài nguyên rất lớn. đặc biệt khi đọc pdf và xem ảnh.

ok, bạn này nói đúng, tui đọc bằng firefox.