PDA

View Full Version : ổ cứng bị giảm dung lượng

mt87
04-06-2006, 14:30
ko hiểu sao ổ cứng của em lại bị giảm dung lượng xuống còn khoảng 10GB.
sau lần format ổ thì bị như vậy
các bác giúp em với.

knight_of_heart
04-06-2006, 15:11
thế trước đó ổ của bạn là bao nhiêu GB? và bị mất bao nhiêu sau khi format.bạn phải nói rõ chứ.

khoabeo108
04-06-2006, 19:27
Bạn phải nói rõ hơn tình trạng ổ cứng của bạn chứ. Nói chung chung vậy thì ai làm sao được

mt87
04-06-2006, 23:45
[QUOTE=mt87]ko hiểu sao ổ cứng của em lại bị giảm dung lượng xuống còn khoảng 10GB.
các bác giúp em với.
dung lượng trước đây là 17GB

acquydeptrai
04-06-2006, 23:56
Ổ của mình cũng gặp tình trạng tương tự.
Ổ của mình là samsung ATA 250 GB
Lúc mới mua về thì là 249,4GB, format khoảng vài lần giờ xuống còn có 245GB :( chả hiểu sao nữa. Ai rành vụ này giúp với!

kien_hoi
05-06-2006, 15:57
Trước hết bạn vào manage của my computer xem ở phần Disk Management xem có phần nào còn ẩn không? Thông thường khi cài windows mà bạn chia đĩa làm 2 thì phần còn lại nó chưa được "create" nên nó ở dạng ẩn, bạn không thể thấy được, khi vào đây mà thấy thì bạn right click chọn create, xong bạn right click lần nữa và chọn format, khi đo bạn mới sử dụng được, ...

khoabeo108
05-06-2006, 17:13
acquydeptrai acquydeptrai is offline
Registered User

Ổ của mình cũng gặp tình trạng tương tự.
Ổ của mình là samsung ATA 250 GB
Lúc mới mua về thì là 249,4GB, format khoảng vài lần giờ xuống còn có 245GB chả hiểu sao nữa. Ai rành vụ này giúp với!
=========> Có được ổ cứng như của bạn là cực ngon rồi đó. Vì theo mình nhận thấy, gần như toàn bộ các loại ổ cứng 80G (của tất cả các hãng) thì máy chỉ nhận được ko quá 76G. Trong khi của bạn 250G mà nhận được 249.4G thì đúng là quá tốt rồi. Ngay cả chuyện máy bạn nhận 245 cũng ko có gì là lạ, bởi nếu đem so sánh với "mặt bằng chung" thì đã hơn rất nhiều rồi.

mt87 mt87 is offline
Registered User

[quote=mt87]ko hiểu sao ổ cứng của em lại bị giảm dung lượng xuống còn khoảng 10GB.
các bác giúp em với.
dung lượng trước đây là 17GB
======>Trường hợp của bạn thì theo mình, nên sử dụng chương trình chia đĩa (Partition Magic Pro), để xem chương trình chia đĩa nhận đựoc bao nhiêu dung lượng. Nếu chỉ nhận 10G thì có 2 khả năng có thể xảy ra: 1.Ổ cứng của bạn bị hỏng 2.Bạn (hoặc 1 người khác) đã vô tình tiến hành "sao lưu an toàn" thì vùng sử dụng chứa dữ lệiu sao lưu an toàn sẽ ko bị bất cứ chương trình chia đĩa, hay HĐH nào nhận biết được cả. Nếu ko phải cả 2 trường hợp trên thì bạn thử format chậm trước khi tiến hành format thường coi thế nào.

kien_hoi kien_hoi is online now
Registered User

Trước hết bạn vào manage của my computer xem ở phần Disk Management xem có phần nào còn ẩn không? Thông thường khi cài windows mà bạn chia đĩa làm 2 thì phần còn lại nó chưa được "create" nên nó ở dạng ẩn, bạn không thể thấy được, khi vào đây mà thấy thì bạn right click chọn create, xong bạn right click lần nữa và chọn format, khi đo bạn mới sử dụng được, ...
====>Đúng là Win có phần file ẩn. Nhưng ngay cả việc ẩn thìkhi chọn properties ở ổ đĩa đó, thì dung lượng của nó vẫn hiện đúng