PDA

View Full Version : Máy tính chạy được 10 phút tự tắt, nhấn power lại lần nữa thì chạy được bình thường

tdhuynh21
26-10-2011, 18:14
- Cho em hỏi máy tính của em bị lỗi main hay lỗi nguồn mà hễ bật máy tính lên chỉ chạy được 10 phút là tự dưng tắt ngấm, nhưng ngay sau lúc đó nhấn power lại thì chạy bình thường, lần nào cũng vậy. Em đã cài lại win nhưng vẫn vậy, kiểm tra ram vẫn ok. Các pro chỉ cho em biết lỗi này là lỗi gì? cứ tình trạng như thế này chả mấy cái ổ cứng của em nát tươm mất em thương ổ cứng của em quá! Mong các pro sớm chỉ bảo cho em với, em cám ơn!

emperor666
26-10-2011, 19:04
nói chung những lỗi kiểu này bạn nên thay thử nguồn trước tiên. Trước đây mình từng dính vài con máy cứ đang dùng thì màn hình tắt nhưng máy ko tắt. 1 lúc sau màn hình lại sáng :D lại dùng bt thay nguồn thì hết.

nearwow.com
26-10-2011, 19:19
Không biết máy tính bạn là máy bàn hay laptop? Xem máy có nóng không? Nếu là máy bàn kiểm tra quạt tản nhiệt CPU có bị khô dầu mỡ không chạy được không? Laptop cũng vậy

tdhuynh21
29-10-2011, 13:05
-- Có lẽ em phải đi mượn nguồn thử xem sao. Nhưng theo cơ chế hoạt động của nguồn thì điều này chắc sẽ không xảy ra chứ!
Máy tính của em là máy để bàn, nhưng chắc chắn không phải là do quạt tản nhiệt CPU đâu, vì nó chạy vẫn êm lắm, nếu do quạt tản nhiệt thì chạy được 1 tý là tắt ngay mà. Nhưng máy của em chỉ mất lần đầu tiên thui, sau khi máy tự tắt ngấm bật chạy lại thì chạy thoải mái như bình thường. Không biết có phải là do nguồn không nhỉ hay là do main, do main thì to tiền, hu hu
Cám ơn các bác!

tansinhit
29-10-2011, 13:59
eo ui cái bệnh này ngộ nha,thường thì nó tắt liên tục đằng nay chỉ tắt lần đâu tiên chắc có lẽ nó nhớ thợ quá mà.đem tới đây mình kiểm tra cho heeeeeeeeeeeee

quangtuan_231189
29-10-2011, 14:03
theo kien thuc cua minh thi bo nguon cua ban co van de hoac la do quat ko hoat dong

tansinhit
29-10-2011, 14:29
-- Có lẽ em phải đi mượn nguồn thử xem sao. Nhưng theo cơ chế hoạt động của nguồn thì điều này chắc sẽ không xảy ra chứ!
Máy tính của em là máy để bàn, nhưng chắc chắn không phải là do quạt tản nhiệt CPU đâu, vì nó chạy vẫn êm lắm, nếu do quạt tản nhiệt thì chạy được 1 tý là tắt ngay mà. Nhưng máy của em chỉ mất lần đầu tiên thui, sau khi máy tự tắt ngấm bật chạy lại thì chạy thoải mái như bình thường. Không biết có phải là do nguồn không nhỉ hay là do main, do main thì to tiền, hu hu
Cám ơn các bác!
lần nào cũng như vậy hả bạn?hay bị mới có 1 lần à

dapchanvabatquat
29-10-2011, 15:09
có thể bạn chưa tắt chế độ autorestart ;)

tansinhit
29-10-2011, 15:18
autorestart tiếng việt là tự động khởi động lại.Đằng này là tắt máy phải mở nguồn lại mà

tdhuynh21
01-11-2011, 15:36
Ôi lạy chúa! em cám ơn các bác rất nhiều, em tìm ra nguyên nhân rồi. Chính xác là do quạt chíp của em hơi bị khô dầu vì vậy khi chạy máy lần đầu nó không tự quay,( hic hic em nghe tiếng quạt quay cứ tưởng là quạt chip hóa ra là quạt nguồn). Nhưbg rất kỳ là khi bật máy lại sau khi máy đã tự tắt thì quạt chíp lại quay. Nó hoạt động y như cái máy bơm nước lâu năm của nhà em, muốn bơm được thì phải tác động vào hệ thống quay thì quạt máy bơm mới quay lại được. Em đã vệ sinh lại toàn bộ máy tính và lau chùi bơm dầu mỡ vào quạt thế là không còn hiện tượng đó nữa. cám ơn các bác đã góp ý cho em! Chúc các bác mạnh khỏe và thành đạt! ;))