PDA

View Full Version : [HELP] Quạt chip kêu to quá >__<

HoaiNiemCu
02-06-2006, 10:40
Hix, anh chị em có thể chỉ giúp tui cách khắc phục vấn đề quạt chip kêu to như thế nào kô ? nó cứ ro ro cả ngày lẫn đêm điên kô chịu được. Có fải là do khô dầu kô nhỉ ?

dstuyen
02-06-2006, 11:58
Hix, anh chị em có thể chỉ giúp tui cách khắc phục vấn đề quạt chip kêu to như thế nào kô ? nó cứ ro ro cả ngày lẫn đêm điên kô chịu được. Có fải là do khô dầu kô nhỉ ?

Những main board gần đây đều có chức năng tự động chỉnh số vòng quay quạt theo cường độ sử dụng của CPU, bạn vào CMOS kiếm xem phần đó có hay không?

Nếu có thì bạn set chức năng đó là auto để main tự quản lý đi (dĩ nhiên chức năng này kô phải lúc nào quạt cũng kêu nhỏ, lúc CPU rỗi quạt sẽ tự quay vòng thấp, độ ồn sẽ nhỏ hơn còn nếu CPU xử lý nhiều thì phải chịu ồn rồi).

Cũng có thể quạt bạn bị khô dầu, mình cũng kô rành cách bôi dầu vào quạt thế nào, bạn thử điện lên chỗ sửa máy hỏi xem. Còn nếu có tiền thì mình nghĩ bạn có thể thay quạt khác, ở ngoài có bán một số quạt loại tốt (bộ tản nhiệt tốt, quạt không cần phải quay ở tốc độ cao để làm mát), ngoài ra còn một số quạt làm mát bằng chất lỏng (nhưng giá thành cực cao và chưa chắc gắn được với máy của bạn). Khi bạn thay mấy cái quạt loại này nên nhờ người có kinh nghiệm dẫn đi, chứ nhiều khi mất tiền không dc gì mà còn gây hư hỏng máy bạn thêm.

Nói chung việc cách âm máy tính nhìn thì đơn giản nhưng thật sự rất phức tạp, gần như không thể cách âm 100% cho nó được. Bạn thử làm theo mấy cách trên có thể giảm âm được khá khá.

Good luck!

bits01
02-06-2006, 12:13
Tình trạng cũng gần giống máy của mình.
Máy mình chạy bình thường ko sao nhưng khi chạy một số chương trình nằng nặng là kêu ầm lên; mình mua thêm mấy cái quạt của case (quạt hệ thống) lắp vào thì cũng đỡ đi khá nhiều; vừa rẻ lại vừa khỏe; nhưng đó ko là cách lâu dài.
Chắc rồi cũng mua cái quạt chip mới thôi

ali3340tc
02-06-2006, 12:45
Thường thì quạt chíp đi kèm chip sẽ làm mát đủ độ cho chip. tuy nhiên sau một thời gian dài sử dụng, dầu bôi trơn kém đi, lúc này quạt bắt đầu kêu. do vậy phải cho dầu vào quạt. bạn tháo quạt ra, có 1 lỗ để cho dầu vào ở Trục của quạt. lỗ này được dán bên ngoài (chỗ cái mác quạt í). bóc nó ra, lấy dầu (loại dầu dùng cho máy khâu) tra vào. lau sạch và dán lại tem.

HoaiNiemCu
02-06-2006, 15:06
Mình đã thử tra dầu 1 lần rồi nhưng mà hầu như kô có tác dụng >_<
Còn về phần trong Bios thì để mình xem. Mình liên lạc với bên cty nơi mình mua máy thì họ nói cái gì mà nhiệt độ liên quan đến 60 độ gì đó (xem ở bios) thì kô sao cả.

poochuse
02-06-2006, 15:40
Bóc cái giấy bạc ra, nhỏ ít dầu hờn vào là ổn thôi bạn à

dstuyen
02-06-2006, 16:10
Mình đã thử tra dầu 1 lần rồi nhưng mà hầu như kô có tác dụng >_<
Còn về phần trong Bios thì để mình xem. Mình liên lạc với bên cty nơi mình mua máy thì họ nói cái gì mà nhiệt độ liên quan đến 60 độ gì đó (xem ở bios) thì kô sao cả.

Trong BIOS sẽ có vào mục:

Có mục hiển thị nhiệt độ CPU, nhiệt độ của một vài thiết bị khác nữa (cái này tuỳ main). Nó hiển thị nhiệt độ giúp ta biết nhiệt độ hiện thời của CPU là bao nhiêu, nếu thấy nóng quá thì có biện pháp khắc phục.
Có mục chọn tốc độ quay của quạt: tùy loại main & quạt mà có nhiều nấc khác nhau, có thể phân làm vài nấc dạng này: luôn luôn quay nhanh, luôn luôn quay mức trung bình, luôn luôn quay tốc độ thấp và main tự điều chỉnh tốc độ quay của quạt. Ý mình nói là bạn chọn mục này và chọn option để main tự điều chỉnh tốc độ quay của quạt.

Nếu bạn đã tra dầu vào quạt mà vẫn kô khắc phục được thì nên kiếm ít tiền thay quạt mới. Giá quạt thay đổi theo thương hiệu và từng loại: vài chục ngàn cho quạt thường, vài trăm ngàn cho quạt loại tương đối tốt và nhiều khi cả triệu cho loại làm mát bằng chất lỏng.

Hiện máy mình đang dùng cái quạt Cooler Master (quên đời nào rồi), còn dư ra 1 cái quạt cũ (quạt P4), cái quạt đó cũng xài cũng bình thường, nếu bạn muốn thì lấy về mà dùng (mình ở HCM).

hop_open
02-06-2006, 16:26
mua cái quạt khác nếu cảm thấy khó chịu..Quạt Zin thường êm hơn..

HoaiNiemCu
03-06-2006, 11:12
Cám ơn sự chỉ giúp của các bạn. Nếu mà thay quạt mới thì các bạn có thể tư vấn cho mình nên xài loại nào tốt kô, muốn khắc phục dứt điểm nó đi cho xong.
Lựa quạt chip có phụ thuộc vào main hay gì kô nhỉ ?
To dstuyen: rất cám ơn bạn nhưng mình ở HN ^^

SLI-nForce4
03-06-2006, 11:26
cứ chọn quạt CM là ok
Hn thì ra xsoft, trang web đây www.gamebuyvn.com , rất nhiều và tốt
không thì ra www.fastest.com.vn anh đức ý, cũng có rất nhiều CM, tha hồ mà chọn, dùng CM rồi thì sợ sau này bạn lại ko dùng đồ khác thôi :D

HoaiNiemCu
03-06-2006, 11:45
Trang gamebuyvn.com bạn đưa ra thì toàn phụ kiện với thiết bị game rùi.
Còn Anh Đức thì mình xem loại CM tản nhiệt = heatpipe, nhưng mình kô hiểu thuật ngữ này >__< Bạn có thể nói cho mình là nó tản nhiệt = cách nào kô >__<

Mit_Xinh
04-06-2006, 10:57
tra dầu vào quạt xem thế nào với lại chỉnh số vòng quay của quạt xem

HoaiNiemCu
04-06-2006, 23:00
làm sao để chỉnh số vòng quay của quạt vậy bạn. Mình ngó trong CMOS kô thấy có cái đó.

Mà ai giải thích giùm mình cái Tản nhiệt sử dụng Heatpipe tức là thế nào nhỉ ???