PDA

View Full Version : Đây có phải dấu hiệu của DDOS không?

supernewbie
02-06-2006, 02:05
Chào các bạn ddth

Chỉ là một forum nhỏ, nhưng gần đây trang web của tôi lại xuất hiện một số triệu chứng rất lạ như sau: có nhiều user cùng chung 1 địa chỉ IP với chức năng là guest truy cập vào diễn đàn trong cùng 1 thời điểm, đây là hình ảnh mà tôi chụp màn hình sau khi phát hiện ra:

số guest chung địa chỉ IP này ghé thăm website với con số lên tới vài chục (nó tăng dần lên như gió, khi tôi phát hiện ra chỉ biết 1 cách ngăn chặn là vào lock ngay cái ip này đi), những IP này theo quan sát của diễn đàn thì chúng đều đang registering.

Các bạn có thể cho tôi biết đây liệu có phải là dấu hiệu của DDOS không? nếu đúng thì nó thuộc loại DDOS nào? và phải ngăn chặn ra sao? Còn nếu không phải DDOS, các bạn có thể chỉ cho tôi biết đó là hiện tượng gì không?

cảm ơn.

yuna_admirer
02-06-2006, 02:09
IP này không phải là Squid hay proxy nào cả. Bạn block luôn cũng không sao đâu. Thà ít 1 tí lại đơn giản hơn.

supernewbie
02-06-2006, 03:34
Bạn có thể trả lời kỹ hơn giúp tôi không? Đây chỉ là 1 IP điển hình, còn một số IP khác nữa. Àh, còn một đặc điểm nữa là: các IP nói trên còn trùng với cả IP của thành viên đang có mặt trên diễn đàn khi đó. (Nhưng thành viên chắc chắn không phải attacker, khả năng là victim thì đúng hơn).

Có ai trả lời tỉ mỉ giúp tôi với :-s.

khuongCOMPUTER
02-06-2006, 17:45
Có thể là flood nick, bạn thêm đoạn mã kiểm tra trong Register có thể giúp ích được.

Sinarale
03-06-2006, 10:34
Hình như mấy ông dùng VDC, ra nước ngoài IP toàn thành thế này mà. Cấm IP này là cấm dân VN vào luôn đó.
Chắc là có thằng nào nó flood nick thôi.

nocrack
03-06-2006, 12:10
Chào các bạn ddth

Chỉ là một forum nhỏ, nhưng gần đây trang web của tôi lại xuất hiện một số triệu chứng rất lạ như sau: có nhiều user cùng chung 1 địa chỉ IP với chức năng là guest truy cập vào diễn đàn trong cùng 1 thời điểm, đây là hình ảnh mà tôi chụp màn hình sau khi phát hiện ra:

số guest chung địa chỉ IP này ghé thăm website với con số lên tới vài chục (nó tăng dần lên như gió, khi tôi phát hiện ra chỉ biết 1 cách ngăn chặn là vào lock ngay cái ip này đi), những IP này theo quan sát của diễn đàn thì chúng đều đang registering.

Các bạn có thể cho tôi biết đây liệu có phải là dấu hiệu của DDOS không? nếu đúng thì nó thuộc loại DDOS nào? và phải ngăn chặn ra sao? Còn nếu không phải DDOS, các bạn có thể chỉ cho tôi biết đó là hiện tượng gì không?

cảm ơn.
Đó là kiểu flood nick name kiểu đó chỉ làm tăng dung lượng DB chứ chẳng ăn thua gì đâu bạn xài IPB đúng không nếu đúng bạn bật cái chức năng hiển thị mã xác nhận khi đăng kí là xong ( mã xác nhận không phải email xác nhận đâu nhé)

supernewbie
05-06-2006, 00:25
Chức năng Mã xác nhận vẫn được bật sẵn rồi, như vậy có nghĩa là không sao đúng không nhỉ?
Cảm ơn bạn nhé.

nohack
05-06-2006, 01:21
Thêm phát Admin validating nữa thì sống khỏe :D

vikhoa
05-06-2006, 01:33
Có thể là 1 script x-flash đang chạy liên tục ở vài client nào đó và gọi file Register của forum lên.

Nếu forum nhỏ và số người truy cập không nhiều lắm thì bạn có thể dùng .htaccess để chặn tạm thời và kết hợp cả cách kiểm tra referrer như các bạn khác đã nói ở các bài viết trước.

gianhut
24-07-2006, 19:05
mình chưa từng bị ddos kỉu này như có khi trên forum của mình lại có 1 lúc nhiều member đang online có IP giống nhau? (và toàn là IP có 203 đầu). Mình ko rõ, có hỏi 1 vào ng` thì họ nói rằng đó là do VDC.

Misao
24-07-2006, 22:25
Ối bác ơi đừng banned IP thế. VDC dùng chung 1 IP đó cho nhiều client. Bác banned thì thành banned luôn cả người vô tội.