PDA

View Full Version : cho hỏi về firefox

phew.lol
01-06-2006, 10:30
Khi tui dùng bản firefox cũ 1.0 thì mỗi lần vào trang web nào ko dc nó sẽ hiện 1 cái pop up giống vầy:
và toàn bộ nội dung trang trước vẫn giữ nguyên

Khi tui down bản firefox 1.5 về thì mỗi lần vào trang web nào ko dc nó sẽ chuyển trang đang xem đến trang nì:
làm cho toàn bộ nội dung trang trước bị mất

Vậy cho tui hỏi có cách nào thay đổi chức năng của firefox 1.5 về giống firefox 1.0 được ko?

lybinh
02-06-2006, 00:15
bạn nhấn nut back về là được chứ gì

chickengun
02-06-2006, 00:21
Mình cũng dùng firefox 1.5 sao ko thấy có lỗi đó nhỉ

Amen_anh_yeu_em
02-06-2006, 01:35
lỗi thứ nhất theo mình là chờ quá lâu nên ff cho là web đó có vấn đề -> ngừng load

lỗi thứ hai chắc là do kết nối NET của bạn có vấn đề, hoặc là trang web đó đã toi hay down server lúc này thì ff tìm đc address đó nhưng chả thấy cái khỉ gì nên trả về kết quả như thế.
Sorry nếu có gì sai

phew.lol
02-06-2006, 05:40
ặc ko phải, ý tui là muốn mỗi lần nó báo lỗi ko load được thì xuất hiện cái pop up giống ver 1.0
Nguyên do là tui fake IP để lướt web, nếu vô dc thì ko sao, còn nếu cái proxy bị die giữa chừng thì nó sẽ xuất hiện cái bảng pop up báo lỗi đó (ver 1.0), thì chỉ việc tắt cái bảng đó đi, đổi proxy khác, nội dung trang web trước dc giữ nguyên. Còn gặp ver 1.5 thì nó lại xuất hiện bảng báo lỗi luôn trên cái trang mình đang lướt, nhìu khi trang đó không cho refresh hay nhất nút back (như mấy trang webgame chẳng hạn) thì phải log in lại từ đầu ^^" mọi người hỉu dc vấn đề tui hỏi chưa ><

banbe2k2
02-06-2006, 19:37
Còn firefox của tôi thì khi load lên rất chậm, tại sao vậy nhỉ?

leetongwook
04-06-2006, 16:23
Có ai làm ơn upload luôn firefox lên được không.Tớ rất muốn dùng nhưng mà chưa biết load ở đâu

nguyentheloi
04-06-2006, 17:26
sẵn tiện cho hỏi là sau khi dơn mấy cái thêm cho FF thì nó lưu ở đâu, có thể back up nó để sau này cái lại WIn thì k phải dơn xuống lại k ? thanks

ipg
04-06-2006, 19:28
mọi người cho tôi hỏi: tôi save trang web mà tên file tiếng việt (ví dụ: diễn dàn tin học.html) thì không mở ra ko được, nếu tôi save dưới dạng tiếng anh
( ví dụ :dien dan tin hoc.html) thì mở được ?

giúp tôi với ?

khoabeo108
04-06-2006, 19:40
banbe2k2 banbe2k2 is offline
Registered User

Còn firefox của tôi thì khi load lên rất chậm, tại sao vậy nhỉ?
Reply With Quote
=======>Bạn chưa chỉnh các thông số để tối ưu tốc độ load của nó nên nó ko khác gì IE đâu.

#7 Report Bad Post
Unread Hôm nay, 16:23
leetongwook leetongwook is offline
Registered User

Có ai làm ơn upload luôn firefox lên được không.Tớ rất muốn dùng nhưng mà chưa biết load ở đâu
======>Bạn có thể dowload miễn phí tại www.mozilla.com hoặc www.mozilla.org

nguyentheloi nguyentheloi is offline
Registered User

sẵn tiện cho hỏi là sau khi dơn mấy cái thêm cho FF thì nó lưu ở đâu, có thể back up nó để sau này cái lại WIn thì k phải dơn xuống lại k ? thanks
Reply With Quote
=======> Dow về để ở đâu là do bạn chọn trước khi dow, còn mấy cái như để xem flash hay gì gì đó, thì thường nó phải dow trực tiếp. Nhưng nếu bạn muốn lưu lại thì có thể vào trong thư mục plugins để sao chép.

Để nâng cao hiệu suất cho FF, mình có đọc được một bài viết trên Athena, giờ cop lại cho các bạn tham khảo:
•Tăng tốc lướt web bằng các xác lập:
Đầu tiên bạn bấm vào phần URL thanh địa chỉ) và gõ dòng lệnh about:config, bấm Enter. Xuất hiện một danh sách các xác lập như Preference Name, Status, Type và Value.
Trong phần Filter, bạn gõ vào trong khung dòng lệnh: network.http, bấm Enter. Sau đó bạn tìm và bấm chọn phần network.http.pipelining, bấm đôi vào nó để chuyển từ False thành True. Tiếp theo bạn chọn phần network.http.proxy.pipelining, sau đó cũng bấm đôi chuột vào nó để chuyển từ False thành True.
Tìm tới phần network.http.pipelining.maxrequests, bấm đúp vào nó và gõ vào trong khung trống giá trị 30, bấm OK.
Bấm chuột phải vào một vùng trống trên trình duyệt và chọn New > Integer. Tiếp theo gõ vào trong khung trống dòng lệnh nglayout.initialpaint.delay, bấm OK để xác lập cho nó giá trị là 0. Bấm OK để hoàn tất.

•Tăng tốc lướt web bằng tiện ích Fasterfox:
Fasterfox là một tiện ích bổ sung dành cho trình duyệt Firefox, giúp bạn mở trang web lên nhanh hơn so với bình thường rất nhiều. Đầu tiên bạn tải phần mềm này về máy tính của mình tại địa chỉ: http://fasterfox.mozdev.org/, dung lượng 92KB. Sau đó bạn chép file này vào trong thư mục Extensions, thư mục này nằm trong thư mục Mozilla Firefox mà thư mục này đặt tại đâu tùy thuộc vào ổ đĩa mà bạn cài đặt trình duyệt. Sau đó bạn mở lại trình duyệt nó sẽ hiện lên bảng thông báo để cài đặt. Sau khi cài đặt xong mở Firefox lên và tiến hành xác lập các thông số cho Fasterfox bằng cách vào phần Tools > Extensions để thực hiện. Bấm vào phần Fasterfox, sau đó bấm vào nút Options bên dưới, trong phần Presets bạn đánh dấu chọn vào mục Turbo-Charged để tăng tốc tối đa khi duyệt web.

•Khởi động Firefox nhanh hơn:
Bấm phải vào biểu tượng Firefox trên desktop, bấm Properties. Chọn thẻ Shortcut. Ở mục Target, thêm đoạn mã / Prefetch:1 phía sau đường dẫn. (lưu ý có dấu cách phía trước cụm từ Prefetch:1. Ví dụ: đổi lại thành C:\Program Files\Firefox 1.5\firefox.exe / prefetch:1. Khi đã hoàn tất, hãy khởi động lại Firefox, bạn sẽ thấy kết quả là chương trình khởi động nhanh lên rõ rệt.

•Lướt web nhanh chóng bằng bàn phím:
Thông thường người ta lướt web bằng chuột. Tuy nhiên nếu bạn đã thông thạo bàn phím bằng những phím tắt trong Firefox rồi thì bạn sẽ cảm thấy thú vị hơn rất nhiều, nhìn có vẻ “pro” hơn và lướt web nhanh hơn hẳn. Trong Firefox có rất nhiều phím tắt để thao tác, sau đây là một số phím hữu dụng nhất, bạn nên bỏ thời gian tập luyện cho quen.
Alt+D: chuyển con trỏ đến thanh Address thay vì dùng chuột bấm vào.
Ctrl+T: tạo một thẻ mới.
F11: Xem toàn bộ màn hình (khi bạn chỉ muốn duyệt web, không làm việc gì khác thì nên kích hoạt chế độ này, nó giúp tiết kiệm màn hình và dễ xem hơn).
Ctrl+K: Chuyển con trỏ đến thanh tìm kiếm.
F5: Refresh lại trang web đang xem.
Alt+<- (phím mũi tên sang trái): tiến một trang.
Alt+-> (phím mũi tên sang phải): lùi một trang.
Ngoài ra bạn có thể dùng phím Tab để chuyển con trỏ từ phần này sang phần khác một cách nhanh chóng.

•Hiển thị biểu tượng trang web cùng với tên trang trên thanh Bookmark toolbar:
Khi bạn tự tạo cho mình các bookmark của những trang web thường xuyên truy cập trên thanh Bookmark toolbar thì các biểu tượng trước tên trang web do bạn đặt thường chỉ là hình một trang giấy trắng rất xấu. Trong khi đó bên cạnh địa chỉ trang web (trên thanh địa chỉ) thì có các biểu tượng riêng rất đẹp. Bạn có thể cho nó hiển thị trên Bookmark toolbar bằng cách: Truy cập vào trang cần Bookmark, chờ cho đến khi nó load xong hết (không còn tình trạng loading) sau đó rê chuột đến biểu tượng trước địa chỉ trang web (trên thanh địa chỉ), mũi tên chuột sẽ biến thành bàn tay. Kéo biểu tượng đó xuống thanh Bookmark toolbar, sau đó sửa lại tên hiển thị hay chú thích cho phù hợp là xong.
=====>Hy vọng các bạn sẽ vừa lòng hơn với FF

lehoangnam
07-06-2006, 12:16
Firefox nhanh là do đọc từ cache ra nhanh thôi. Còn nếu xóa hết cache đi thì vào chưa chắc đã nhanh hơn IE. Về bảo mật, đồng ý là tốt hơn IE nhiều, nhưng nếu dùng IE và một vài phần mềm security thương mại thì cũng rất ổn. Đừng vào các trang "linh tinh" thì cũng ko có gì đáng ngại cả.

Mặt khác, Firefox chạy tốn tài nguyên máy hơn IE nhiều, nôm na kiểu mọi người hay nói là "nặng" hơn nhiều. :-)

picasa
08-06-2006, 08:15
Firefox nhanh là do đọc từ cache ra nhanh thôi. Còn nếu xóa hết cache đi thì vào chưa chắc đã nhanh hơn IE. Về bảo mật, đồng ý là tốt hơn IE nhiều, nhưng nếu dùng IE và một vài phần mềm security thương mại thì cũng rất ổn. Đừng vào các trang "linh tinh" thì cũng ko có gì đáng ngại cả.

Mặt khác, Firefox chạy tốn tài nguyên máy hơn IE nhiều, nôm na kiểu mọi người hay nói là "nặng" hơn nhiều. :-)

Thực ra FireFox ta sài không quen thôi chứ nhiều tiện ích tốt lắm

nguyentheloi
08-06-2006, 09:59
banbe2k2 banbe2k2 is offline
Registered User

nguyentheloi nguyentheloi is offline
Registered User

Reply With Quote
=======> Dow về để ở đâu là do bạn chọn trước khi dow, còn mấy cái như để xem flash hay gì gì đó, thì thường nó phải dow trực tiếp. Nhưng nếu bạn muốn lưu lại thì có thể vào trong thư mục plugins để sao chép.

=====>Hy vọng các bạn sẽ vừa lòng hơn với FF
Lúc down thêm xuống thì nó hiện ra 1 dialog, chẳng có nói là save vào đâu cả. Mình vào trong thư mục plugin thì thấy mấy file Macromedia gì đó, chẳng biết file nào là theme vừa down cả, vậy file theme có đuôi là gì vậy khoa ?

khoabeo108
08-06-2006, 22:47
Muốn chỉ định thư mục lưu bạn thực hiện như sau: tools --> Options...---->chọn thẻ Dowloads--->trong khung Dowload Folder, bạn chọn Save all file to this folder, sau đó lựa chọn thư mục mà bạn muốn save vào.
Bạn hỏi file theme là gì thì thực ra mình cũng ko để ý lắm, chỉ biết nó cũng là một file cài đặt, tên là "Getflash". Bạn lưu nó lại, khi nào cài lại FF xong, chạy file đó (như cài đặt một ứng dụng bình thường)

datviet201
08-06-2006, 23:53
Wai' sao lai vay http://services.google.com/toolbar/firefox_install?hl=en&ai=BJ6H7X1SIRLm1OIHAOcOa-OML0Z7yF4Xwl4QCxY23AQAQASDU14sFQJAVSKI5UIPj0QKgAbW VyP0DsgEPcXVhbnRyaW1hbmcuY29tyAEC2gEXaHR0cDovL3F1Y W50cmltYW5nLmNvbS-AAgGVAj9aDgo&gclid=CNu_idmTt4UCFTNaDgodty0OzA
FF nam o do
neu khong thi vao http://quantrimang.com/
thay bieu tuong FireFox nam duoi Pano D32- Antivirut cua bac Truong Minh Nhat Quang do.

mọi người cho tôi hỏi: tôi save trang web mà tên file tiếng việt (ví dụ: diễn dàn tin học.html) thì không mở ra ko được, nếu tôi save dưới dạng tiếng anh
( ví dụ :dien dan tin hoc.html) thì mở được ?

giúp tôi với ?
Tui chi biet la khi down ve thi phai do ten cua files do sang tieng viet khong dau(tieng Anh) thi mo duoc thui. Con giai thich thi' chiu.

U.F.O
09-06-2006, 01:09
Mình chỉ có cái này muốn nói là với phiên bản mới nhất là Bon Echo Alpha 3 ( 0 có trên trang chủ đâu ,mặc dù mình down nó từ trên server của mozilla , các bạn lên www.9down.com để lấy nhé) đã khắc phục hầu hết các điểm yếu của các ver cũ . Chủ yếu mình thấy là :
1.Chạy không tốn tài nguyên . CÁc bạn có thể kiểm chứng bằng cách vào taskmanager của windows.
2.Chức năng lưu session khi gặp sự cố . mình quả thật ngạc nhiên về chứ năng này . Có lần mình đang gõ vào box reply của 1 4r thì mất điện . Không ngờ là sau đó Firefox vẫn lưu lại các trang mình đang mở và tuyệt vời hơn là cả nội dung mình đang gõ . Cái này có lẽ opera thua xa .
3.Các file addon có đuôi là .xpi . Các bạn có thể save nó dễ dàng từ trang của fire fox . Chỉ chú ý một cái là khi cài đặt bạn để của sổ addon/theme/extension đấy và rê cái icon của file .xpi vào đó .
4.Có thể lưu các thiêt lập để sau này 0 mất công làm lại là bạn lưu lại thư mục
C:\Documents and Settings\tên user\Application Data\Mozilla
(nó để ẩn) .
Ví dụ máy của mình là C:\Documents and Settings\Administrator\Application Data\Mozilla
Okie ?

hi vọng bài này giúp được đáng kể cho bạn khi xài FF . Mình cũng thần tượng nó mà ^_^Thân.