PDA

View Full Version : [q]

David_Beckham
06-01-2003, 20:59
Tôi cùng một người bạn đang làm đề tài tốt nghiệp trong đó phần demo cho chương trình tương tự như dạng WebCam (gửi âm thanh và hình ảnh giữa 2 máy được kết nối trực tiếp)

Trong đó định dạng file được truyền đi là MPEG-4 (âm thanh và hình ảnh đã được nén)

Vì giao diện chương trình gồm hai frame ảnh (một cho mình và một cho người bạn)

Xin hỏi các bạn cách viết như thế nào để capture ảnh của mình hiển thị lên frame thứ nhất , sau khi hai bên gõ đúng địa chỉ máy cục bộ của nhau thì yêu cầu kết nối được chấp nhập và tiến hành capture ảnh của người đối diện hiển thị lên frame còn lại.Như vậy là quá trình giao tiếp giữa hai người bắt đầu.

(Chương trình của mình được viết bằng VC++,sử dụng bộ thư viện Openh323)

Bạn nào rõ về vấn đề xin hỗ trợ chúng mình,tụi mình đang bị " Bí Bí Bí "....!!!!

tinystar
06-01-2003, 21:42
Bài viết được gửi bởi David_Beckham
Tôi cùng một người bạn đang làm đề tài tốt nghiệp trong đó phần demo cho chương trình tương tự như dạng WebCam (gửi âm thanh và hình ảnh giữa 2 máy được kết nối trực tiếp)

Trong đó định dạng file được truyền đi là MPEG-4 (âm thanh và hình ảnh đã được nén)

Vì giao diện chương trình gồm hai frame ảnh (một cho mình và một cho người bạn)

Xin hỏi các bạn cách viết như thế nào để capture ảnh của mình hiển thị lên frame thứ nhất , sau khi hai bên gõ đúng địa chỉ máy cục bộ của nhau thì yêu cầu kết nối được chấp nhập và tiến hành capture ảnh của người đối diện hiển thị lên frame còn lại.Như vậy là quá trình giao tiếp giữa hai người bắt đầu.

(Chương trình của mình được viết bằng VC++,sử dụng bộ thư viện Openh323)

Bạn nào rõ về vấn đề xin hỗ trợ chúng mình,tụi mình đang bị " Bí Bí Bí "....!!!!

- Bạn phải biết các thông tin về máy Webcam (thông tin vào, tín hiệu, dữ liệu).
- Dùng các giao thức truyền số liệu có sẵn hoặc tự xây dựng giao thức riêng.
- Khi có tín hiệu bắt tay (handshaking) thì máy 1 nhận thông tin từ webcam hiển thị và gửi đi.
Việc này khá đơn giản thôi.