PDA

View Full Version : Anh chị nào xài ADSL của VNN cho em hoi tí...

ThiênthầnIT
30-05-2006, 18:31
cái hộp chống sét của vnn nó cho em xìa bị hư rồi..mua hộp khác thế vào không hộp nào xài được cả...vào chỗ tụi VNN mua thì mắc quá có cái hộp đấ không mà đến 264k ...hic...hic....bi giờ em xài mà không có hộp chống set nên hồi hộp lắm.....có ai biết cái loại nào xài được hoặc ở đâu bán rẻ hôn VNN chỉ cho em với...

pampampam
30-05-2006, 19:22
sao mình chả có cái hộp chống sét nào nhỉ, chỉ có cái splitter thôi.

K.Kennedy
30-05-2006, 19:53
Đó là cái hộp để jack line đt chính vào rùi tẻ ra hai đường : 1 cho phone, 1 cho adsl đó. Cái đó phát chung với modem nên bi giờ mún share cũng khó.

linhhon2003
30-05-2006, 20:12
bạn chỉ cần ra ngoai cửa hàng mua một cái dây thép cột trên lóc nhà rồi kéo nó xuống đất thế là xong cái cột thu sét rồi . Khỏi cần phải đi mua cái hộp gì nữa bạn ah .

lem
31-05-2006, 11:44
bạn chỉ cần ra ngoai cửa hàng mua một cái dây thép cột trên lóc nhà rồi kéo nó xuống đất thế là xong cái cột thu sét rồi . Khỏi cần phải đi mua cái hộp gì nữa bạn ah .
Pótay ku này luôn :boxing:
Thử làm trước đi rồi mách người khác nhé. :nuke:

khoabeo108
31-05-2006, 18:42
Bạn sử dụng chống sét cho đường dây điện thoại đi, cùng là chống sét cho đường dây nhưng rẻ hơn nhiều (mua cái chống sét cho điện thoại rồi gắn vào đường dây)

manhhaivn84
01-06-2006, 00:18
mình cũng không có cái này ????
nếu là splitter thì chỉ có vài chục ngàn thôi
cái kia tận hơn 200k +__+

redhorse
01-06-2006, 11:41
hình như mấy cái cột điên ngoài đường thì phải có chống sét rùi chứ, có gì đâu mà sợ.

vmthien
01-06-2006, 13:04
Những thuê bao ADSL mới sau này mới được cấp hộp chống sét, chứ hồi xưa đâu có ai có đâu. Mà có cũng như không à...Cái cục này đúng là có chức năng chống sét bảo vệ Modem (cái hộp này có một sợi dây điện lòi ra để nối mát chứ không phải hộp Splitter như bạn K.Kennedy nói), Nhưng không phải đem về gắn vô đường dây là có tác dụng chống sét đâu.

Như đã nói ở trên cái hộp này có một sợi dây điện lòi ra để ta nối mát xuống đất, khi sét đánh, dòng điện tăng cao đột ngột sẽ đi xuống đất theo đường này và Modem được bảo vệ. Nhưng nếu đường dây ĐT được xả mát mà Điện nhà và các thiết bị điện không được thioết kế xả mát thì nguy cơ hư hỏng máy móc vẫn cao như thường.

Các bạn xem thêm bài viết của tôi có liên quan đến đề này:
http://www.ddth.com/showthread.php?t=73082

Mr. Thiện

nino
01-06-2006, 16:07
Không biết các thiết bị chống sét đó thế nào chứ theo mình hiểu thì các thiết bị đó chỉ có thể chống sét đánh lan truyền thôi (theo ý mình nói thôi) có nghĩa là sét đánh ở đâu đó xa chỗ mình ở, thì lúc đó điện có thể bị cộng hưởng hay bị nhiễm gì đó... nó lan đến line điện thoại của mình, có nghĩa là lúc này dòng điện hơi tăng hơn bình thường một chút thôi.
Chứ như các bạn nói sét mà đánh một phát... cả PC, modem, dây điện... đều thành than luôn chứ có cái gì chống nổi nó đâu.
Suy nghĩ nông cạn... các Bác nào có ý kiến khác đóng góp thêm... chứ đừng chưởi em nhé... kekekeke...

vmthien
01-06-2006, 19:32
Thực ra các cách chống sét theo kỹ thuật thông thường như truyền điện xuống đất chỉ chống được sét lan truyền - nhưng sét lan truyền cũng đủ làm hư hỏng các thiết bị điện có độ nhạy cao như Modem, Tổng đài ĐT...Còn bị sét đánh mạnh (lúc đó dòng điện có thể lên đến mấy ngàn volt) thì những thiết bị đang hoạt động (cắm điện, ĐT, Antene) đều có thể bị hư hỏng nặng. Các thiết bị chống sét hiệu quả (Đường điện & ĐT) có giá cao thường các hộ gia đình sẽ không kham nổi. Nó chỉ được trang bị cho Cty, nhà máy, văn phòng mà thôi. VD thiết bị chống sét cho tổng đài ĐT có giá từ 3tr...

Mr. Thiện

ThiênthầnIT
01-06-2006, 19:48
lúc mình lắp ADSL của VNN thì nó phát 1 pliter và 1 hộp chống sét giống các hôp chống sét thông thường.. có nhãn hiệu của công ty VIỆT THÔNG ....khi hộp này bị hư rồi thì minh ra bưu điện mua thì không có loại giống như vậy.. mua loại thông thường thì cứ nhấc ĐT lên là DIs...vào VNN hỏi mua thì nó bảo là 264 K ( Đắt hơn cả pliter)

nino
02-06-2006, 10:07
lúc mình lắp ADSL của VNN thì nó phát 1 pliter và 1 hộp chống sét giống các hôp chống sét thông thường.. có nhãn hiệu của công ty VIỆT THÔNG ....khi hộp này bị hư rồi thì minh ra bưu điện mua thì không có loại giống như vậy.. mua loại thông thường thì cứ nhấc ĐT lên là DIs...vào VNN hỏi mua thì nó bảo là 264 K ( Đắt hơn cả pliter)
Cái này cũng không bít luôn. Thôi hơi mắc công một chút... xài xong rút line khỏi modem (để khỏi quên khi trời mưa không có nhà) vừa rẻ, vừa an toàn... còn lười thì... kệ cha nó, trời kêu ai nấy dạ... tui cũng để modem hoài... nhưng may chưa bị "ông trời" ngó vì vậy vẫn chưa hư. Với lại thấy mấy tiệm nét... cứ để suốt... mà có thấy tiệm nào bị "ổng" ngó đâu...(?)

vmthien
02-06-2006, 11:57
Một bữa khu vực nhà tôi bị sét đánh cái rầm -> Máy tính hư, TV đứt, Tổng đài ĐT die, bóng đèn nổ....duy chỉ có cái Modem và cái Access Point Wi-fi (cắm kế bên Tổng đài ĐT) không bị gì...? Suy nghĩ tại sao ....? Để ý thấy 2 thứ không bị hư xài nguồn điện qua cái Adaptor, chắc vì thế mà tránh được tai họa.

Suy ra khi trời mưa to sấm sét lớn thì cúp điện là thượng sách, chứ rút từng sợi dây điện từng món thì khổ quá. Có một cái TV đang để Stanby, không kết nối antene sau khi sét đánh màn hình cũng bị nhiễu tím cả màn hình.

Mr. Thiện

golem
02-06-2006, 12:33
Hôm thứ bảy tuần trước, sét nó đánh ở đâu thế mà cháy mất cái hub của xóm, may modem ko việc gì. Tất cả các máy nối vào hub có dùng card onboard đều tạch mặc dù ko bật máy vào thời điểm đó. Những máy dùng card rời lại ko sao, thế mới lạ.
Bác nào có phương án chống cháy cho thằng hub ko? Hôm vừa rồi hi sinh nhiều quá.
Còn 1 cái hub nhỏ nữa ko bị cháy, nó dùng adaptor. Như vậy ý kiến của vmthien có khi đúng thật.

U.F.O
02-06-2006, 19:01
máy em để trong nahf chắc 0 cần nối đất ^_^

kahi
04-06-2006, 08:41
Hic hic, còn máy của tui, bữa rồi đang sử dụng mạng, tự nhiên sét đánh cái rầm,máy tự động tắt, sau đó tự động mở lên khởi động vô win, xong phát hiện toi card LAN onboard. Đem đi sửa rùi bi giờ không biết nó sống chết thế nào.+__+