PDA

View Full Version : Giúp đỡ việc ghi DVD phim!!!

tranngoclinh74
30-05-2006, 14:30
Các bác có kinh nghiệm giải đáp giúp mình với:
Mình vừa tậu cái ổ ghi DVD LiteOn, dùng Nero 7 để ghi một đĩa phim DVD từ 1 file có đuôi .MPG (down từ internet xuống)nhằm xem trên DVD player. File này trên đĩa cứng có dung lượng chỉ 300MB (độ dài phim khoảng 46 phút) nhưng khi mình add vào Nero Vission (trong bộ Nero 7) thì lên đến 3GB là sao? Chất lượng phim theo như Nero báo là: Quality: Excellent nhưng khi burn ra đĩa DVD thì hình ảnh không rõ, giựt cục liên tục và đứng hình (mình kiểm tra lại bằng DVD player và cả các chương trình xem DVD trên máy tính đều bị). Vậy có phải do thông số của chương trình ghi đĩa không đúng hay do chất lượng đĩa. (mình ghi bằng đĩa Maxell 8x).
Vậy bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình mấy vấn đề sau với:
- Loại đĩa nào ghi phim DVD cho chất lượng tốt (mình "nghe nói" đĩa có bề mặt ghi màu trắng thì tốt hơn màu tím nhưng tìm hoài ngoài cữa hàng không thấy, vậy các bác có thể góp ý được không?).
- Các thông số trong chương trình ghi đĩa nên thiết lập thế nào để cho ra đĩa chất lượng tốt nhất. (có nên ghi ở tốc độ cao nhất không?)
- Riêng để ghi các phim từ các file dạng .AVI, .MPG, .MWV thì nên dùng chương trình nào và không biết có phải chuyển đổi gì không để chất lượng hình ảnh tốt nhất.
- Trong 1 đĩa DVD phim mình thấy có 2 folder Audio_TS và Video_TS nhưng sao khi mình ghi ra đĩa (như đã trình bày ở trên) thì chỉ thấy có 1 folder Video_TS mà thôi, như vậy có vấn đề gì về mặt âm thanh không?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
Cám ơn.

khungtanthoi
30-05-2006, 15:25
1. Bác phải xem lại dùm em, file đó có phải đúng chuẫn DVD không? Thường file DVD sẽ là: PAL 720*576. NTSC: 720*480. Nếu đúng chuẩn này và xem trên máy vi tính thấy đẹp hơn sau khi ghi ra dĩa thì bác tiếp tục bước thứ 2. (Để kiểm tra size, bác có thể dùng Nero, Procoder 2, TMPEG EXpress để xem hoặc một số phần mềm khác)
2. Bác có thể dùng Ulead DVD workshop để ghi, mày mò phầm mềm này không khó lắm với các vọc sĩ, bác ạ! Nếu file của Bác chuẩn VCD thì bác ghi dĩa bằng Ulead cũng được nhưng chất lượng chỉ như VCD thôi. Thường thì 46p mà chỉ có 300MB thì em đoán đó là MPEG1, file cho VCD bác ạ.
3. Với loại DVD trắng thì không có đâu bác, đây là loại dĩa chỉ dùng cho các máy dập hàng loạt.
4. Với chất lượng MPEG thì bác có thể tham khảo ở mục MPEG trong diễn đàn này, em nghĩ bác nên dùng Procoder 2!
5. Thường thì DVD sẽ bao gồm 2 thư mục: Audio_TS và Video_TS.
Audio_TS sẽ không chứa bất cứ thứ gì cả (em cũng không rõ lắm, không biết bác Cổ Loa có biết tại sao nó lại có cái folder này không nhỉ)Còn cái chính thì tất cả nằm trong Video-TS bác ạ! Aduio, subtitles sẽ burn dính vào trong phim chính, nếu bác chỉ có 1 program chính (thường người ta ngọi là một titles) thì nó sẽ nằm trong VTS_1.xx. sau mỗi 1GB nó sẽ ngắt ra thành lũy kế + của VTS_1... tiếp theo như 2 hoặc 3 hoặc 4 chẳng hạn. và được điều khiển bởi thằng ...1.info bác ạ!
6. em không rõ lắm về chất lượng dĩa có ảnh hưởng tới chất lượng phim nhiều hay không nhưng em nghĩ nó chỉ tốt hơn cho các đầu đọc và thời gian bảo quản thôi! Em nói sai bác Cổ Loa đừng mắng em nhé! Em khóc đó. hu hu.

Co Loa
30-05-2006, 17:20
@khungtanthoi,

Nhiều người khoái ăn "dưa bở" tưởng "đao" mấy files chôm chỉa trên mạng xuống là có ngay 1 DVD ngon lành xem sướng cái con mắt.
Nhưng sự thực lại phũ quá phàng ;-), những vấn đề về các format dùng để download CL không tranh luận và cũng không tham gia.

>2.
Nếu để ghi DVD thì soft nào không quan trọng, chủ yếu là tính tương thích của nó với đầu Writer, CL dùng Nẻo là chủ yếu.

>3.
hoàn toàn chính xác.

>4.
chỉ được cái nói đúng :=)

>5.
thư mục "Audio_TS" dành cho đĩa Audio DVD, nếu chỉ tạo đĩa video DVD thì không nhất thiết phải có folder Audio_TS, nhưng tốt nhất vì tính tương thích cứ cho nó vô đĩa vì 1 số DVD player thế hệ cũ chỉ play khi trên disc có folder này.

>6. .... nó chỉ tốt hơn cho các đầu đọc và thời gian bảo quản thôi!

quá đúng!

khungtanthoi
30-05-2006, 22:28
Hì hì! Nhờ bác CL cả đấy, cám ơn bác đã đánh thức em. Xin cho gọi tiếng sư phụ nhé!

Co Loa
31-05-2006, 13:45
>Xin cho gọi tiếng sư phụ nhé!

không dám đâu, CL là dân amatơ có qua trường lớp gì đâu.
Các bạn trẻ bây giờ có điều kiện học hỏi vượt qua đàn anh là cái chắc mà thế mới đúng, chúc cậu luôn thành công trong mọi lĩnh vực.

hpcloud22
20-07-2009, 10:52
Mọi người cho em hỏi cách ghi được không em ghi đĩa ra coi trên đầu DVD thì hình ảnh phim lúc nào cũng lớn hơn tivi nên sub bị che lại không coi được ai biết sửa chỉ dùm.

Co Loa
20-07-2009, 17:20
Nếu dùng TV loại bóng hình (CRT) thì mất 1 chút subtitle là bình thường bạn thử hiệu chỉnh player về chế độ 4:3 Letter Box hay lúc xem dùng tính năng zoom, nếu không được thì chỉ có cách xem trên PC hay mua màn LCD mới chứ làm lại DVD mà bạn không có kinh nghiệm thì khó lắm.