PDA

View Full Version : 2 vấn đề khó giải quyết trong việc add logo ?

QuiAm
30-05-2006, 13:41
Thứ 1: Logo của mình là logo động, nhưng khi add vào video thì nó lại ko còn động nữa ??? (mình có xem 1 số video clip thấy logo add vào vẫn là logo động)
*** Dùng vidlogo khi add vào, chỉ cần thay đổi kích thước logo là hình lại bị méo mó, nhòe đi, ko đúng độ phân giải.

Thứ 2: Mình chỉ muốn add logo đó vào 1/n thời gian của đoạn film (ko muốn nó cứ dính trên bộ film mãi mà chỉ xuất hiện trong đoạn intro giới thiệu của film thôi)

Nếu bạn là một người edit, convert video có kinh nghiệm thì giúp mình giải quyết 2 vấn đế trên với.
Hoặc có công cụ nào sử dụng để làm những việc trên đó (như mình đã nói)mà ko gặp phải 2 "sự cố" như vậy không ???

Thanks !!!

khungtanthoi
30-05-2006, 15:49
Đúng!
- logo của bác là hình hay AVI.
- Em thường dùng Premiere để add vào (các chương trình edting khác cũng thế cả thôi! Bác đặt nó trên lớp video nền và dùng scale để chỉnh nhỏ lại là OK, đâu có vấn đề gì đâu, nến logo của bác là 1 chuỗi TGA thì bác phải import as numbered thì mới được.

QuiAm
31-05-2006, 11:50
Tất nhiên là hình rồi bác ạ !!!
Ý em là khi add vào nó giữ nguyên trạng thái GIF của ảnh í
Nhưng quan trọng hơn vẫn là giữ được hình ảnh của logo ko bị méo, nhòe, lệch đi khi add (em dùng vidlogo mà)
Bác có công cụ nào tối ưu để giải quyết nó ko ?? ít nhất là khó khăn của trường hợp 2 :)

khungtanthoi
31-05-2006, 12:59
woa! Em sẽ thử lại trên premiere với *.gif. Sẽ báo kết quả cho bác sớm. Còn với vidlogo thì em thua.

QuiAm
31-05-2006, 18:45
thế bác dunhf tool gì để làm việc này vậy ? có mánh nào mách em với :D

thagnv
01-06-2006, 00:07
Bạn nên dùng các chương trình chuyên về edit video là đc thôi, vấn đề này ko phức tạp như bạn nghĩ đâu...
Có thể gửi cho mình cái file logo đó để thử ko?

QuiAm
02-06-2006, 12:58
mình lấy file bất kì mà (file GIF á)
thế theo bạn chương trình nào edit video pro nhất ???

rock0em
21-07-2006, 21:48
Có ai biết dùng tool nào cool nhất để add logo vô video 0?
Cái Vidlogo chèn ảnh vô mặc dù ảnh logo mình 0 để bg nhưng khi add ảnh logo vào video vẫn bị bg trắng . ..
Dùng cái sony vegas thì chỉ chèn dc mỗi text . . .
Ai có tool nào ngon hoặc cách gì thì chỉ mình với

Nick yahoo của mình : rock_0_em

Thank!

QuocPham
22-07-2006, 08:38
to QuiAm,
Bạn đang sử dụng chương trình dân dụng để đạt yêu cầu chuyên dụng. Bạn sẽ thấy rất đơn giản trong các chương trình video editing mà mọi người đang sử dụng: Avid, Premiere...
Các file *.gif, tui vẫn cho rằng loại này phục vụ cho web chứ không dành cho việc làm video tiêu chuẩn. Cho nên tui không dùng

to rock0em,
Vegas cũng là 1 chương trình làm edit tốt (dù biết tiếng là mạnh về âm thanh), vì vậy chuyện add logo hay gì đó cũng sẽ OK, bg trắng bạn thấy có lẽ bạn chưa sử dụng tính năng "Alpha"

tinhyeuon
27-07-2006, 22:45
Các bạn chú ý theo mình nghĩ thì khi add ảnh động vào thì khi chạy nó vẫn chỉ là một cái ảnh mà thui bạn nên dùng một soft cover sang thành AVI đi cho ngon.

Còn thứ hai
to rock0em bạn có thể dùng Ulead videostudio cho nó nhẹ nhàng tình củm vì mình quen dùng thằng náy nếu bạn chú ý bạn sẽ làm ngon àh nha hiii.
Nếu bạn thích tui sẽ hướng dẫn cho bạn cách add nó rất good.
Mình nghịch cái này nhiều mà hii
Còn Vegas mình chưa dùng bao giờ nhưng nghe nói cool và còn premiere đòi cấu hình cao.
Tốt nhất dùng Ulead video studio nếu bạn có cấu hình mạnh thì chọn cái nào cool hơn hiii.

Mình là người mới vô nói thế đúng ko nếu sai anh em cho ý kiến.
Mọi trả lời và hướng dẫn sử dụng sẽ được post trên www.phongthuviet.net

trungk9d
28-07-2006, 08:11
Hầu hết các chương trình biên tập video nào hỗ trợ 2 track trở lên là có thể add logo dễ dàng mà bạn, bằng cách đặt hình muốn làm logo lên track ở trên và scale nó lại thôi.

Bạn thử xem mình làm trong vegas nhé (các bạn giải nén và mở bằng Internet Explorer hoặc FireFox).
http://www.freewebtown.com/trungbeo/tut/add_logo.zip

Enjoy!

kittycat
28-07-2006, 11:04
Thế bạn dùng giải pháp tuyến tính hay phi tuyến tính?

tinhyeuon
28-07-2006, 22:09

Nghĩa là sao mình ko hiểu àh nha có thể giải thích kỹ cái

pháp tuyến tính hay phi tuyến tính?

Ko

trungk9d
28-07-2006, 23:14
Tất nhiên là Phi tuyến tính mà bạn (Non linear editing).

addme
29-07-2006, 15:53
Tất nhiên là hình rồi bác ạ !!!
Ý em là khi add vào nó giữ nguyên trạng thái GIF của ảnh í
Nhưng quan trọng hơn vẫn là giữ được hình ảnh của logo ko bị méo, nhòe, lệch đi khi add (em dùng vidlogo mà)
Bác có công cụ nào tối ưu để giải quyết nó ko ?? ít nhất là khó khăn của trường hợp 2 :)

Bạn thử chuyển nó sang file flash rồi hãy add vào
để đúng kích cỡ của phim luôn

Dùng canopus edius hoặc adobe premiere đi

tinhyeuon
30-07-2006, 01:09
Mình chưa thử ở các soft khác nhưng với Ulead thì ko thể tức là file GIF ko thể chạy được trên nó ngoại trừ video, flash ra hiii

nếu bạn nào add được chỉ với nghen