PDA

View Full Version : Ổ cứng tự nhiên chạy chậm Nhờ các bác cứu với

redhorse
30-05-2006, 03:55
Cái máy nhà không hiểu sao ổ cứng chạy rất chậm, đem qua máy khác test thử thì thấy củng rất chậm, delete rùi format lại (trên máy khác) thì thấy chạy lại bình thường nhưng khi gắn trở lại máy củ, cài lại win (format lại khi cài win) thì thấy nó lại chậm như xưa, không biết nguyên nhân là gì, ( test bằng cách copy thử 1 file có dung lượng lớn cở 1G thì mấy tới hơn 10phút) nhờ mấy bác chỉ giúp

em_ngu_bam_sinh
30-05-2006, 04:43
mình nghĩ là chắc bạn không thay nhớt nên nó chạy chậm, nếu để lâu thì có thể bị hư đó

SLI-nForce4
30-05-2006, 07:00
Yup, mình bị,giống bạn,là vì, vi,rut,s!
Cài lại win là xong ngay, nhưng chẳng hiểu sao bạn lại vẫn bị. Hay là máy bạn yếu quá??Dung lượng ổ ít??
Cấu hình máy bạn ra sao vậy??Bạn chia ra làm bao nhiêu ổ?mỗi ổ còn thừa bao nhiêu GB?

Mit_Xinh
30-05-2006, 08:23
chia ổ ra ít thui với lại cái dung lượng thừa của ổ nó phải nhiều thì bác sẽ thấy nhanh hơn thui mà khi đem sang nhà bạn chắc do máy nhà bạn ram khỏe load nó nhanh hơn đấy

hoangan_ddtinhoc
30-05-2006, 18:50
Bạn thử xem:
- Dùng chương trình Scandisk ( chuột phải vào ổ đĩa cần quét rồi chọn Properties, bấm thẻ Tool chọn Scandisk, chọn quét đầy đủ và kiểm tra lỗi )
- Sau đó, cũng làm như cách trên nhưng chọn nút DeFragment để dồn đĩa, nhớ tắt hết các chương trình đang chạy, kể cả chương trình bảo vệ màn hình Screen Saver
Bạn thử xem, rồi nói mình biết coi máy có chạy nhanh hơn không !!!

tuanpcsoft
30-05-2006, 19:03
Có trường hợp như thế này không biết có phải giống của ban không:
HDD seagate 40Gb cứ format cài lại Win thì chạy nhanh, nhưng tắt máy đi lúc sau bật lại thì lại chậm như cũ ---> đem đi sửa ngoài hàng họ trả lại
Theo mình nghĩ là ổ dùng lâu ---> từ tính trên bề mặt đĩa kém đi --> do đó việc truy xuất đọc ghi kém dẫn đến hiện tượng này

redhorse
01-06-2006, 11:33
sự tình đầy đủ là như thế này, hổi đó máy chạy bình thưởng, máy có conHDD đó, nhưng từ hồi mình delete lộn Partition, phỉa dùng Testdisk phục hồi lại thì mới sảy ra tình trạng này, và mình lộn 1 chổ đó là disk này đọc rất chậm, ghi thì bình thưởng, lúc đầu mình test là gắn cái HDD vào máy khác, copy dử liệu từ chính HDD này lên chính nó thì mất rất nhiều thởi gian, rồi mình delete nó đi, format lại rồi copy dử liệu, từ HDD khác vào HDD đó thì thấy nhanh bình thường, khiến mình hiểu lầm, sau nhiều lần test thử thì mới nhận ra ổ cứng đó đọc dử liệu rất lâu, còn chép vào thì bình thường, ví dụ mình dùng ghost để ghost lại vái win trên ổ đó thì mất rất nhiều thời gian, nhưng khi mình bung ghost từ HDD khác lên thì bình thường, nhưng nếu bung ghost từ chính hdd đó(ở partition khác) vào thì 4GB mất rất lâu thời gian, mình dùng HWinfo test thừ thì thấy READ BUST RATE bình thường ( bằng mấy cái HDD khác cùng loại, còn RANDOM ACCESS thì rất thấp tới 30s lựn,không biết có đúng không,máy mình chỉ có 2 partition, nhờ mấy bro giúp đở lần nửa

hoangan_ddtinhoc
03-06-2006, 16:11
sự tình đầy đủ là như thế này, hổi đó máy chạy bình thưởng, máy có conHDD đó, nhưng từ hồi mình delete lộn Partition, phỉa dùng Testdisk phục hồi lại thì mới sảy ra tình trạng này, và mình lộn 1 chổ đó là disk này đọc rất chậm, ghi thì bình thưởng, lúc đầu mình test là gắn cái HDD vào máy khác, copy dử liệu từ chính HDD này lên chính nó thì mất rất nhiều thởi gian, rồi mình delete nó đi, format lại rồi copy dử liệu, từ HDD khác vào HDD đó thì thấy nhanh bình thường, khiến mình hiểu lầm, sau nhiều lần test thử thì mới nhận ra ổ cứng đó đọc dử liệu rất lâu, còn chép vào thì bình thường, ví dụ mình dùng ghost để ghost lại vái win trên ổ đó thì mất rất nhiều thời gian, nhưng khi mình bung ghost từ HDD khác lên thì bình thường, nhưng nếu bung ghost từ chính hdd đó(ở partition khác) vào thì 4GB mất rất lâu thời gian, mình dùng HWinfo test thừ thì thấy READ BUST RATE bình thường ( bằng mấy cái HDD khác cùng loại, còn RANDOM ACCESS thì rất thấp tới 30s lựn,không biết có đúng không,máy mình chỉ có 2 partition, nhờ mấy bro giúp đở lần nửa

Bạn thử xem:
- Dùng chương trình Scandisk ( chuột phải vào ổ đĩa cần quét rồi chọn Properties, bấm thẻ Tool chọn Scandisk, chọn quét đầy đủ và kiểm tra lỗi )
- Sau đó, cũng làm như cách trên nhưng chọn nút DeFragment để dồn đĩa, nhớ tắt hết các chương trình đang chạy, kể cả chương trình bảo vệ màn hình Screen Saver
Bạn thử xem, rồi nói mình biết coi máy có chạy nhanh hơn không !!!

vantruongdia
12-06-2006, 19:01
ban thay Cab o cung de~, chac la cab kem' roi. neu van chay cham thi dugn DM fan vung lai rui cai win...