PDA

View Full Version : Toàn bộ máy phòng net vo đổi IP

kecodoc
29-05-2006, 20:34
Tôi đang quản lý một phòng net, trong khi moi người đang chat và chơi games bình thường bổng dưng rớt mạng , sau khi kiểm tra thi phát hiện toàn bộ IP của các máy Cilent đều bị thay đổi, ( các máy cilent dùng IP động , Server dùng IP tĩnh và dùng Easycafe )
Hỏi : Các bạn vui lòng giải thích giùm, va cách khắc phục.
Chân thành cám ơn

fifagc
29-05-2006, 21:02
Vào ACP của Modem ADSL mà config lại DHCP server nha bạn!!

kenjin
29-05-2006, 21:02
Bạn có thể nói rõ hơn ko, IP bị dổi sang lớp nào và bạn đang dùng IP lớp nào, nếu IP bị đổi sang lớp 169.x.x.x thì các client đã không tìm thấy DHCP server. Như vậy bạn có thể kiểm tra lại DHCP server xem đã bị lỗi chổ nào hoặc nếu bạn đang sử dụng DHCP của Router ADSL thì bạn hãy kiểm tra lại modem. Trong phòng Internet thì tốt nhất bạn nên dùng IP tĩnh.

kecodoc
30-05-2006, 11:37
Bạn có thể nói rõ hơn ko, IP bị dổi sang lớp nào và bạn đang dùng IP lớp nào, nếu IP bị đổi sang lớp 169.x.x.x thì các client đã không tìm thấy DHCP server. Như vậy bạn có thể kiểm tra lại DHCP server xem đã bị lỗi chổ nào hoặc nếu bạn đang sử dụng DHCP của Router ADSL thì bạn hãy kiểm tra lại modem. Trong phòng Internet thì tốt nhất bạn nên dùng IP tĩnh.
Default : 192.168.1.1
bị đổi sang 169.154.x.x
Phong net nay minh sang lại, nen không biết trước đây họ config như thế nào nữa . Có khi nào do ai đó xam nhập vào mạng và thay đổi không ( vấn đề cạnh tranh ấy mà ) . Các bạn chỉ giúp nhé .
Cám ơn, thân chào .

kenjin
30-05-2006, 16:27
Bạn phải vào modem cấu hình lại thui. Nếu ko dc thì phải reset lại modem.

nhattinhanh5974
30-05-2006, 20:31
Trường hợp của bạn mình cũng bị rồi . Cái này là do lỗi IP thôi chứ không có ai xâm nhập đâu .
Bạn nên tắt hết toàn bộ máy rồi ngắt nguồn điện vào kể cả nguồn điện vào switch và hệ thống mạng rồi bật lên lại coi thử nó có bị nữa không ?
Nếu còn bị thì mình khuyên bạn nên gắn IP tỉnh cho toàn bộ hệ thống của bạn . Chúc bạn thành công