PDA

View Full Version : Xin hỏi về ý nghĩa của thẻ <abbr> và <acronym> trong HTML?

spotdog8x
25-10-2011, 10:33
Em đang mày mò HTML, em thấy trong ví dụ về dạng viết tắt trên website mà khi di chuột vào chữ viết tắt thì nội dung đầy đủ của chữ đó mới hiện ra. Khi viết code, em thấy có hai thẻ là <abbr> và <acronym> đều được sử dụng để tạo kiểu viết tắt, không khác nhau là mấy. Nhưng em hỏi là tại sao lại sử dụng hai thẻ khác nhau và ý nghĩa cách dùng trong các trường hợp là như thế nào?

Mong các bro chỉ giúp

webphp
25-10-2011, 13:12
<acronym> : thể hiện cho tổ chức, Đơn vị.... được mọi người biết vd:--NATO, Tổ chức Hiệp ước Bắc Đại Tây Dương,..
<abbr>: Các từ viết tắt tùy ý.
Theo mình dùng cái nào cũng đúng

spotdog8x
25-10-2011, 13:25
Cám ơn webphp nhiều nhé! Mình cứ băn khoăn là nên sử dụng thẻ nào trong trường hợp nào nhưng nếu hiểu như trên thì dùng cái nào cũng đc. Àh, tiền cho mình hỏi luôn là cái thẻ <blockquote> dùng để trích dẫn, thì tác dụng của nó là như nào. Mình sử dụng ví dụ mà thấy khi viết một đoạn văn bản trong code với khi hiển thị ra ngoài thì có gì khác nhau đâu????

webphp
25-10-2011, 13:52
<blockquote> Thực sự cái này hiểu nôm na là: trích dẫn 1 đoạn văn bản nào đó
Giống như cái này

Cám ơn webphp nhiều nhé! Mình cứ băn khoăn là nên sử dụng thẻ nào trong trường hợp nào nhưng nếu hiểu như trên thì dùng cái nào cũng đc. Àh, tiền cho mình hỏi luôn là cái thẻ <blockquote> dùng để trích dẫn, thì tác dụng của nó là như nào. Mình sử dụng ví dụ mà thấy khi viết một đoạn văn bản trong code với khi hiển thị ra ngoài thì có gì khác nhau đâu????

spotdog8x
25-10-2011, 14:08
Thanks! Mình đang cố gắng tiếp thu mấy cái này, nếu gặp cái nào khó hiểu mình sẽ hỏi tiếp.