PDA

View Full Version : Sao Khuê 2006

fantom_chapter
26-05-2006, 16:36
36 đề cử được trao Giải thưởng Sao Khuê 2006

Các giải thưởng gồm các lĩnh vực: 3 giải thưởng cho lĩnh vực hoạch định và thi hành chính sách phát triển công nghiệp phần mềm và CNTT; 3 giải thưởng cho lĩnh vực doanh nghiệp tiêu biểu ứng dụng ERP; 2 giải thưởng cho lĩnh vực truyền thông phát triển CNTT và công nghiệp phần mềm; 6 giải thưởng cho các doanh nghiệp phần mềm tiêu biểu (1 giải về xuất khẩu, 2 giải về chất lượng, 3 giải về tăng trưởng); 1 giải thưởng dành cho đơn vị tiêu biểu về đào tạo công nghệ thông tin; 21 giải thưởng cho các sản phẩm phần mềm tiêu biểu Việt Nam (thuộc 12 lĩnh vực khác nhau).

...http://www5.dantri.com.vn/cong-nghe/2006/5/118895.vip

Em không biết nhiều về giải này ,các bác nào quan tâm kể em nghe với

biahoi
27-05-2006, 09:22
Mấy giải thưởng việt nam này chắc ko có ai thèm quan tâm làm gì rồi. hehe

webhay
27-05-2006, 09:38
Bọn nó bày ra để ăn chút ít đó mà - ko có thì nó đói

VnComputerJobs
27-05-2006, 23:55
Thế bạn biết là bao nhiểu không? tôi tham dự cái :D
http://vncomputerjobs.com

ojiliango
28-05-2006, 13:26
Mấy giải thưởng việt nam này chắc ko có ai thèm quan tâm làm gì rồi. hehe
nói vậy là không đúng giả thưởng saokhue cũng có nhiều cái hay lắm bạn ạ .

biahoi
29-05-2006, 10:33
nói vậy là không đúng giả thưởng saokhuye cũng có nhiều cái hay lắm bạn ạ .
Bạn ojiliango có thể nói cụ thể ra những cái hay của Sao Khuê cho mình tham khảo với được không?

Ý kiến vẫn chỉ là ý kiến, ý kiến có thể đúng cũng có thể sai nhưng vấn đề là không có ai dám đưa ra ý kiến :)

dinhloc62
01-06-2006, 12:03
Bạn ojiliango có thể nói cụ thể ra những cái hay của Sao Khuê cho mình tham khảo với được không?

Ý kiến vẫn chỉ là ý kiến, ý kiến có thể đúng cũng có thể sai nhưng vấn đề là không có ai dám đưa ra ý kiến :)

Gần như một phản xạ thiếu ý thức của một số bạn khi cho mọi giải thưởng về CNTT kiểu như "Bọn nó bày ra để ăn chút ít đó mà - ko có thì nó đói" hoặc "Mấy giải thưởng việt nam này chắc ko có ai thèm quan tâm làm gì rồi. hehe" theo tôi nó thể hiện hoặc tư tưởng nô lệ hoặc thể hiện sự thiếu hiểu biết.

Bạn đánh giá thế nào về giải thưởng SAOKHUÊ cho PSV một DN với CMMI level 5 thực thi làm Outsourcing cho thị trường USA mang công ăn việc làm cho hàng trăm lập trình viên và tiền của cho Việt nam với doanh thu hàng triệu USD. Tôi chắc rằng họ chỉ đóng ghóp cho VN chứ không có việc chấm mút vì đói.

Bạn nghĩ thế nào về giải SAOKHUE cho báo PCWord cặm cụi truyền tải thông tin về CNTT đến với mọi đối tượng để giúp cho các lập trình viên ko, các đơn vị kinh doanh trong lĩnh vực CNTT thuận lợi hơn, để giúp cho nhiều bạn ra trường dễ xin việc làm hơn. Họ ăn gì khi có cái giải này.

Bạn nghĩ gì về Unilerver Việt Nam đạt giải ứng dụng CNTT hiệu quả . Không có lẽ Unilerver VN "chấm mút" từ giải SAOKHUE

Bạn biết gì về hệ thống ERP được sân bay Vũng tầu áp dụng để quản lý toàn bộ các hoạt động vận hành, bảo dưỡng sửa chữa máy bay trực thăng theo tiêu chuẩn quốc tế phục vụ bay khai thác dầu khí. Một doanh nghiệp Việt nam xuất khẩu dịch vụ bay cho NaUy, Malaixia. Đào tạo phi công bay biển cho các nước trong khu vực. Hệ thống quản lý ERP này được phát triển 100% từ một DN phần mềm Việt nam và hiện đang được các hãng bay trong khu vực đề nghị xem xét để trang bị cho họ

Bạn biết gì về cố thiếu tướng Nguyễn Đình Ngọc Giải SAOKHUE về đóng ghóp cá nhân cho sự nghiệp CNTT - Một tấm gương sáng về hiểu biết về CNTT, về tinh thần học hỏi không ngừng ngay cả ở tuổi 70. Sự hiểu biết và khả năng nắm bắt thông tin mới đóng ghóp cho thế hệ đi sau

Tôi chỉ đưa ra một vài ví dụ để hy vọng cung cấp thông tin cho "biahoi" và một số bạn khác để các bạn có thể đánh giá đúng hơn về SAOKHUE nhé

khuvuonbinhyen
07-06-2006, 09:05
Bác DinhLoc62 nói quá chí lý. Sao chúng ta lại hẹp hòi và vô trách nhiệm khi nhìn nhận Giải Sao Khuê như vậy ? Có những người Việt Nam có thói quen này chăng ? Chê bai, chỉ trích, bàn tán việc người khác làm thì quá giỏi nhưng chả tự nghĩ ra cái gì để làm hoặc không bao giờ nghĩ ra giải pháp để giải quyết những vấn đề cả !!! Như vậy thì khi nào chúng ta mới lớn được khi không cùng nhau chung sức ?

ranshin
07-06-2006, 21:55
Bạn dinhloc62 nhan xét đúng đấy. Nhưng thái độ của những bạn khác cũng có lý do chứ không phải là không. Có điều phản ứng của các bạn ấy chưa tích cực thôi. Quá nhiều cuộc thi và giải thưởng có "vấn đề" đã khiến cho nhiều người quay lưng lại với chúng. Điều này cũng nên suy nghĩ (nhưng tôi không biết rằng những người có trách nhiệm ở các cuộc thi có bao giờ lắng nghe những phản ứng này không, hay là chỉ phủi tay cho là "chuyện vặt, toàn là ăn nói thiếu suy nghĩ"???). Giải SaoKhue là một giải có tiêu chí rất tích cực (hầu như giải thưởng nào cũng có tiêu chí tích cực) và những người nhận thưởng năm nay xứng đáng (theo thông tin báo chí). Mong là cuộc thi không bị những kẻ trong-bóng-tối khuynh đảo như TTVN.

Thất Kiếm
07-06-2006, 23:58
Tùy, đâu phải CMMI level 5 là nhất đâu?

Bạn đánh giá thế nào về giải thưởng SAOKHUÊ cho PSV một DN với CMMI level 5 thực thi làm Outsourcing cho thị trường USA mang công ăn việc làm cho hàng trăm lập trình viên và tiền của cho Việt nam với doanh thu hàng triệu USD. Tôi chắc rằng họ chỉ đóng ghóp cho VN chứ không có việc chấm mút vì đói.

Bạn nghĩ thế nào về giải SAOKHUE cho báo PCWord cặm cụi truyền tải thông tin về CNTT đến với mọi đối tượng để giúp cho các lập trình viên ko, các đơn vị kinh doanh trong lĩnh vực CNTT thuận lợi hơn, để giúp cho nhiều bạn ra trường dễ xin việc làm hơn. Họ ăn gì khi có cái giải này.Vậy bạn nghĩ gì khi cũng chính những thành phần BGK trên lại cho 'Thời Loạn' đoạt giải nhất và vụ việc này tạo nên dư luận khá ồn ào trong thời gian gần đây nhỉ?

dinhloc62
08-06-2006, 08:24
Tùy, đâu phải CMMI level 5 là nhất đâu?

Tất nhiên CMMI 5 không phải là nhất. Tôi từng biết có những công ty chẳng có ISO hay CMMI gì nhưng vẫn là đối tác phát triển software cho một số tập đoàn lớn trên thế giới. Nhưng cũng ko thể nói lấy được CMMI 5 là dễ. Theo như hiểu biết của tôi thì toàn thế giới cũng chỉ ở mức dưới 150 công ty thôi. Mặt khác PSV được giải đâu chỉ vì CMMI5 họ đoạt giải vì còn do doanh thu lớn mang ngoại tệ về cho đất nước và giải quyết công ăn việc làm cho nhiều người đấy bạn ạ. Bạn có biết doanh thu của PSV không? Là con số mơ ước của nhiều công ty ko chỉ ở Việt nam đâu đấy nhé.

Vậy bạn nghĩ gì khi cũng chính những thành phần BGK trên lại cho 'Thời Loạn' đoạt giải nhất và vụ việc này tạo nên dư luận khá ồn ào trong thời gian gần đây nhỉ?

Hai việc hoàn toàn độc lập - SAOKHUE là SAOKHUE còn game là game. Không phải tất cả BGK SAOKHUE là BGK của game xin bạn nhớ cho điều này với nhé

Nhưng thái độ của những bạn khác cũng có lý do chứ không phải là không. Có điều phản ứng của các bạn ấy chưa tích cực thôi. Quá nhiều cuộc thi và giải thưởng có "vấn đề" đã khiến cho nhiều người quay lưng lại với chúng. Điều này cũng nên suy nghĩ

Hoàn toàn nhất trí với bạn - Tôi cũng ko phủ nhận những chuyện có vấn đề này nọ nhưng cũng phải nói lại là nhiều bạn bây giờ đi thi nhưng lại mang tư tưởng "ăn cắp" quá nên cũng khó khăn cho người chấm

Mời các bạn xem một số nét nhỏ nói về cố giáo sư tiến sĩ Nguyễn đình Ngọc - Người được truy tặng danh hiệu SAOKHUE 2006 về đóng góp cho CNTT Việt Nam

http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine_b.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5d5e5b5d5e

Cá nhân tôi may mắn được tham dự một số buổi serminar có ông tham dự vào những năm cuối đời ông. Tất cả những gì thấy được là : Một kiến thức uyên bác, một con người khiêm tốn giản dị, sự ham mê học tập tìm hiểu cập nhật kiến thức mới. Với tôi, tôi cho rằng lớp trẻ chúng ta còn phải học rất nhiều cả về kiến thức và nhân cách để được như ông

khuvuonbinhyen
08-06-2006, 15:30
Tôi thì chưa bao giờ nghe Tiến sĩ Nguyễn Đình Ngọc giảng bài hay nói chuyện nhưng tôi là học trò của Cô Dung, cũng tiến sĩ, vợ của TS Nguyễn Đình Ngọc. Cả cuộc đời hai thầy cô chỉ lo cho cống hiến vào nền CNTT, đào tạo biết bao thế hệ, cuộc sống giản dị và vật chất cũng không giàu sang gì(Cô Dung vẫn thường đi đến trường bằng xe đạp). Hầu hết các bạn học Khoa Toán-Tin Đại học kinh tế Tp.HCM, Học CNTT ở Trường tự nhiên Tp.HCM chắc chắn biết cô Dung.
Các bạn đừng quá vô cảm, chửi bới những người đoạt giải có nghĩa là những người Thầy, cô đáng kính như vậy.

dinhloc62
10-06-2006, 14:35
Tôi thì chưa bao giờ nghe Tiến sĩ Nguyễn Đình Ngọc giảng bài hay nói chuyện nhưng tôi là học trò của Cô Dung, cũng tiến sĩ, vợ của TS Nguyễn Đình Ngọc. Cả cuộc đời hai thầy cô chỉ lo cho cống hiến vào nền CNTT, đào tạo biết bao thế hệ, cuộc sống giản dị và vật chất cũng không giàu sang gì(Cô Dung vẫn thường đi đến trường bằng xe đạp). Hầu hết các bạn học Khoa Toán-Tin Đại học kinh tế Tp.HCM, Học CNTT ở Trường tự nhiên Tp.HCM chắc chắn biết cô Dung.
Các bạn đừng quá vô cảm, chửi bới những người đoạt giải có nghĩa là những người Thầy, cô đáng kính như vậy.

Vấn đề không phải chỉ chỉ vô cảm và thiếu hiểu biết nữa. Thử xem những thành viên tham gia diễn đàn chú ý đến gì nhiều nhất - Những chử bới, soi mói, ca thán, trách móc nhiều hơn. Tất nhiên phê phán là tốt nhưng dành toàn bộ thời gian để chửi bới, soi mói nhau và ko nhìn những mặt tích cực rồi cuối cùng sẽ đi về đâu.

Tôi cũng thỉnh thoảng lướt qua những chủ đề "nóng". Gần như 100% các ý kiến hướng tới các sai sót của những người tổ chức các cuộc thi. Nào là BGK dốt nát, nào là sắp xếp chấm mút , nào là ..... Thế có lúc nào chúng ta nghĩ đến tư cách đạo đức của những người dự thi không nhỉ. Họ biết rõ nội quy cuộc thi thế nhưng họ vẫn "ăn cắp" ý tưởng và cho đó là của mình. Nếu vượt qua thì họ "tự hào". nếu bị phát hiện thì BGK dốt nát.

Thử tưởng tượng như cuộc thi TTVN chẳng hạn. Với khoảng 250 sản phẩm dự thi - BGK phải chấm trong 1,5 tháng thì làm sao họ có thể soi đến từng dòng lệnh. Nói điều này tôi không có ý định bênh vực BGK nhưng rõ ràng là phẩm chất của các lập trình viên Việt Nam có vấn đề. Qua một số bậc đàn anh mà tôi có dịp nói chuyện thử hỏi bao nhiêu người trong chúng ta làm được. Lớp đào tạo MBA từ xa. Giáo viên cho đề thi gửi trực tiếp đến học viên với yêu cầu làm trong 2 tiếng - Không được giở tài liệu. Xong gửi trả lại cho giáo viên. Liệu bao nhiêu người trong chúng ta dám cam kết không sử dụng tài liệu hoặc đóng bài khi đúng 2h bằng chữ tín của chính bản thân mình nhỉ.

Minh họa cho mình nói - Các bạn cứ thử kiểm chứng xem sao