PDA

View Full Version : Windows Xp Shutdown & Restart Troubleshooting

xxkolaxx
26-05-2006, 10:23
Mấy anh giúp em với!!!! máy em ko shutdown được, bị treo chổ "Saving your setting" và "Windows is shutting down". có cách nào giúp em với. Thx nhiều lắm.

vutru
26-05-2006, 10:57
Cài lại win di em ơi... như thế là nhanh nhất

Bui Quoc Tuan
26-05-2006, 11:04
Bạn làm như hướng dẫn nhé: Lúc này bạn phải cập nhật các Service Pack và Hot Fix cho Windows. Sau đó bạn kiểm tra lại các thiết lập về ACPI trong Device Manager\System Devices xem có chạy đúng không (kiểm tra cả ACPI trong Bios, phần Power). Nếu trong này thay vì thấy ACPI mà bạn chỉ thấy NT APM Legacy, hãy enabled lại nếu nó bị Disabled. Kiểm tra lại các thiết lập trong Power management (Start -> Control Panlel -> Power Options).
Chú ý: trong Device Manager chọn View\Show Hidden Devices để thấy thêm các thiết bị khác.
Chúc bạn thành công!

xxkolaxx
26-05-2006, 12:34
To: vutru. Em đã format, cài lại windows nhiều lần rồi mà cũng vậy..hic hic..
To: BuiQuocTuan. Thx anh, em sẽ làm thử xem thế nào.

Em phải cập nhật các Sẻvice Pack va Hot Fix cho windows o đâu.... Các thiết lập về ACPI trong Device Manager\System Devices em thấy có ACPI Fixed Feature Button, ACPI Lid, ACPI Power Button và ACPI Thermal Zone. còn NT APM Legacy thì em ko thấy. Trong Power management thì em phải kiểm tra như thế nào..... Anh co thể nói rỏ hơn dùm em được ko? Thx anh nhiều

vutru
26-05-2006, 13:19
To: vutru. Em đã format, cài lại windows nhiều lần rồi mà cũng vậy..hic hic..
To: BuiQuocTuan. Thx anh, em sẽ làm thử xem thế nào.

Em phải cập nhật các Sẻvice Pack va Hot Fix cho windows o đâu.... Các thiết lập về ACPI trong Device Manager\System Devices em thấy có ACPI Fixed Feature Button, ACPI Lid, ACPI Power Button và ACPI Thermal Zone. còn NT APM Legacy thì em ko thấy. Trong Power management thì em phải kiểm tra như thế nào..... Anh co thể nói rỏ hơn dùm em được ko? Thx anh nhiều

Bạn cứ làm theo BQT đi. nếu vẫn không được thì sử dụng cách này xem sao, mình có gặp vài trường hợp bị visut cũng tường tự như thế. Dùng Hiren boot CD càng mới càng tốt 8.0 or 7.0 j đó quét virut và kiểm tra lại HDD luôn thể.

Chúc sửa OK

quan_thanhlang
30-05-2006, 00:05
máy mình cũng như vậy,chỉ co thể tắt máy bằng cách rút nguồn ra.
một thời gian , mỗi khi cắm nguồn, chưa khởi động mad quạt Chip đã quay. Và vài ngày sau phải bảo hành Ram. Bạn kiểm tra xem có phải do Ram không?