PDA

View Full Version : DNS server của FPT

bathazar
26-05-2006, 06:30
Không hiểu do mình cấu hình sai hay do DNS server của FPT mà mình ko tài nào vào được website của mình. (Mới change NameServer) trong khi đó nếu qua Proxy thì lại vào được.

Vậy xin hỏi bà con:
1. Cái này do lỗi gì vậy? Server của mình hay là do DNS server của FPT? :helpsmili
2. Khi nào DNS server của FPT Update 1 lần vậy :helpsmili

Cám ơn!

vitnuce
26-05-2006, 08:56
Thường cache của các ISP nước ngoài update nhanh hơn. Nếu bạn ở US (dùng internet của các ISP US) thì update luôn sau khi đổi DNS. Do đó, chắc ko phải bạn "cấu hình" sai (vì chỉ là thay đổi thông tin DNS) mà là do cache :D

1. Không chỉ FPT mà rất nhiều ISP đều update cache chậm như vậy. Các Hosting Provider trên thế giới, khi gửi thông báo hosting với Nameserver cho bạn update, cũng luôn kèm 1 dòng "vui lòng đợi 24 (hoặc 48h) để DNS được update". FPT theo tôi thì update còn nhanh hơn VNPT nhiều :)
2. Bạn phone qua FPT hỏi xem :D

tuongtukhach
23-07-2006, 13:16
MÌnh dùng DYNDNS để làm webserver thử nghiệp, sử dụng MegaStyle của FPT, đã cấu hình NAT rồi, nhưng NAT nó bị sao đó, không hoạt động gõ vào tên domain đã đăng ký ở DYNDNS thì nó vào trang config của modem thôi, vậy cái này là lỗi của MODEM hay của thằng FPT, các bác có biết cách nào khắc phục không???

vit2148
23-07-2006, 14:21
MÌnh dùng DYNDNS để làm webserver thử nghiệp, sử dụng MegaStyle của FPT, đã cấu hình NAT rồi, nhưng NAT nó bị sao đó, không hoạt động gõ vào tên domain đã đăng ký ở DYNDNS thì nó vào trang config của modem thôi, vậy cái này là lỗi của MODEM hay của thằng FPT, các bác có biết cách nào khắc phục không???

pác down file hướng dẫn (dưới chữ ký của em) về xem sẽ hiểu thui mà..

Không hiểu do mình cấu hình sai hay do DNS server của FPT mà mình ko tài nào vào được website của mình. (Mới change NameServer) trong khi đó nếu qua Proxy thì lại vào được.

Vậy xin hỏi bà con:
1. Cái này do lỗi gì vậy? Server của mình hay là do DNS server của FPT?
2. Khi nào DNS server của FPT Update 1 lần vậy

Cám ơn!

Em cũng đang sử dụng ADSL của FPT, truy cập website của pác (http://www.vietnamopentour.com.vn/<= phải cái nì ko hen), vẫn bình thường

DNS nhà em đang sử dụng

210.245.31.130
210.245.10.130

hetien
23-07-2006, 14:23
Cái này là do bạn làm sai. Dùng Dyndns thì modem Zyxel có phần hỗ trợ đấy, cái bạn làm là mở port đến ip của comp.

bluesky
23-07-2006, 19:09
Cái chức năng NAT của modem zyxel chỉ để làm kiểng cho đẹp thui, nó ko hoạt động đâu ạ
Bạn có thể dùng chức năng Bridge của router ADSL chuyển vào 1 PC làm router phân phối xuống các máy phía trong.PC đó cài ISA server thì wá tuyệt, làm web server hay FTP server gì gì cũng okie luôn

alan
23-07-2006, 21:07
Cái chức năng NAT của modem zyxel chỉ để làm kiểng cho đẹp thui, nó ko hoạt động đâu ạ
Bạn có thể dùng chức năng Bridge của router ADSL chuyển vào 1 PC làm router phân phối xuống các máy phía trong.PC đó cài ISA server thì wá tuyệt, làm web server hay FTP server gì gì cũng okie luôn
ai bảo bác cái NAT đấy kô hoạt động đấy bác?Bác thử forward port rồi test = mấy cái soft load kiểu P2P như torrent hay emule thì biết liền

conxion
23-07-2006, 22:40
theo tớ thì NAT của zyxel là good nhất đấy bạn ạ, tớ đã config khoảng 6,7 cái homeserver dùng họ zyxel rồi

tiensidien
24-07-2006, 03:59
pác down file hướng dẫn (dưới chữ ký của em) về xem sẽ hiểu thui mà..

Em cũng đang sử dụng ADSL của FPT, truy cập website của pác (http://www.vietnamopentour.com.vn/<= phải cái nì ko hen), vẫn bình thường

DNS nhà em đang sử dụng

210.245.31.130
210.245.10.130

Cái này do bác cấu hình cái Modem ADSL sai thôi.

Rất đơn giản. Hãy làm như thế này :
1. Đặt IP của card mạng là Static không dùng DHCP của Modem nhé !.
2. Vào phần NAT của Modem. NAT port 80 vào địa chỉ IP của máy tính mình làm Server.
3. Mình không thể truy cập vào máy mình mà nhờ 1 người bạn ở nơi khác truy cập test thử.
4. Nếu sai quay lại bước 1.

He he he

vit2148
24-07-2006, 12:48
hì, cũng có thể sử dụng proxy nào đó để lướt thử..

bluesky
24-07-2006, 13:29
theo tớ thì NAT của zyxel là good nhất đấy bạn ạ, tớ đã config khoảng 6,7 cái homeserver dùng họ zyxel rồi
À thế thì bạn đang dùm modem zyxel seri bao nhiu vậy? Blue dùng con zyxel 600 thì ko NAT đc và qua bạn bè thì hình như chưa ai thành công cả.

Oriole7610
24-07-2006, 14:26
Theo mình được biết thì làm homeserver, chỉ có các máy ở ngoài vào được website của mình. Còn bản thân máy mình thì vào bằng localhost thôi. Nếu gõ địa chỉ IP hoặc domain name thì nó vào ngay trang config router.
Còn nếu bạn muốn vào website của mình ngay trên trình duyệt, thì vào sửa trong file host c:\windows\system32\driver\etc\host, vào đó sửa cái chữ localhost thành domain của bạn :)

alan
24-07-2006, 17:25
À thế thì bạn đang dùm modem zyxel seri bao nhiu vậy? Blue dùng con zyxel 600 thì ko NAT đc và qua bạn bè thì hình như chưa ai thành công cả.
modem của bạn là modem hình chữ nhạt fải kô?Nếu đúng thì tôi cũng đang dùng modem đấy.Vẫn NAT được bình thường,thao tác cũng y chang cái Zyxel loại vuông,kô có gì khác

Cái này do bác cấu hình cái Modem ADSL sai thôi.

Rất đơn giản. Hãy làm như thế này :
1. Đặt IP của card mạng là Static không dùng DHCP của Modem nhé !.
2. Vào phần NAT của Modem. NAT port 80 vào địa chỉ IP của máy tính mình làm Server.
3. Mình không thể truy cập vào máy mình mà nhờ 1 người bạn ở nơi khác truy cập test thử.
4. Nếu sai quay lại bước 1.

He he he
dám chắc làm theo cách bạn kô được,vì thiếu 1 bước:Đó là bạn fải chuyển port để config modem từ 80 sang 1 port khác.Bởi vì nếu bạn kô chuyển port này,khi người ngoài truy nhập vào,người đó sẽ kô vào được localhost của bạn,mà sẽ vào ngay cái trang config của modem :D

hqtconan
24-07-2006, 19:49
modem của bạn là modem hình chữ nhạt fải kô?Nếu đúng thì tôi cũng đang dùng modem đấy.Vẫn NAT được bình thường,thao tác cũng y chang cái Zyxel loại vuông,kô có gì khác

dám chắc làm theo cách bạn kô được,vì thiếu 1 bước:Đó là bạn fải chuyển port để config modem từ 80 sang 1 port khác.Bởi vì nếu bạn kô chuyển port này,khi người ngoài truy nhập vào,người đó sẽ kô vào được localhost của bạn,mà sẽ vào ngay cái trang config của modem :D

-------

Không đâu, để Port nào cũng được miễn là chỉ đúng IP của máy làm Server thôi. :yes:

Còn việc vào trang config của modem thì chỉ máy trong LAN mới vào được, còn máy ngoài không vào được đâu, nó sẽ báo là Canot find server

---

Bổ sung thêm một tí về hướng dẫn của bạn tiensydien.

Bạn có thể tự truy cập vào máy mình mà không cần nhờ người khác. Đó là bạn chỉ việc truy cập thông qua một Proxy.

-----

Mình sử dụng Modem Zyxel Prestige 660R-61C (cái mà FPT khuyến mãi, cũng lâu rồi), cấu hình NAT dễ dàng và hoạt động rất tốt.

Khoái nhất là nó có hỗ trợ Dynamic DNS nên mình không cần phải cài thêm DNS Client nào cả, Modem tự động cập nhật IP lên Domain lol (bị cái là nó chỉ hỗ trợ cho DYNDNS.com thôi :glare: )

AloneStar2906
24-07-2006, 22:09
-------

Không đâu, để Port nào cũng được miễn là chỉ đúng IP của máy làm Server thôi. :yes:

Còn việc vào trang config của modem thì chỉ máy trong LAN mới vào được, còn máy ngoài không vào được đâu, nó sẽ báo là Canot find server

---

Bổ sung thêm một tí về hướng dẫn của bạn tiensydien.

Bạn có thể tự truy cập vào máy mình mà không cần nhờ người khác. Đó là bạn chỉ việc truy cập thông qua một Proxy.

-----

Mình sử dụng Modem Zyxel Prestige 660R-61C (cái mà FPT khuyến mãi, cũng lâu rồi), cấu hình NAT dễ dàng và hoạt động rất tốt.

Khoái nhất là nó có hỗ trợ Dynamic DNS nên mình không cần phải cài thêm DNS Client nào cả, Modem tự động cập nhật IP lên Domain lol (bị cái là nó chỉ hỗ trợ cho DYNDNS.com thôi :glare: )

Khoái nhất là vụ nó hỗ trợ DynDns đó .. Modem mình sử dụng cũng là Zyxel .. cấu hình NAT rất dễ dàng ..

tuongtukhach
24-07-2006, 22:35
Dùng được bình thường, hôm trước đã config nhưng vì dùng chính máy mình để test nên nó cứ chạy vào cái ip của modem, nếu ra ngoài tiệm net bên ngoài, test thử thì vào OK, bạn thử lại xem sao