PDA

View Full Version : Máy liên tục bị reset

man_quangnam
25-05-2006, 15:23
Máy em không hiểu sao liên tục bị reset, có khi 5 phút 1 lần, có khi là chỉ cần load Win xong là bị. Trong khi vào BiosSetup cũng bị.

Đôi khi nó hiện màn hình xanh báo lỗi.
Rõ là phần cứng bị lỗi.
Nhưng không biết lỗi gì ?
Các bác giúp em với !

MDN
25-05-2006, 16:39
Máy em không hiểu sao liên tục bị reset, có khi 5 phút 1 lần, có khi là chỉ cần load Win xong là bị. Trong khi vào BiosSetup cũng bị.

Đôi khi nó hiện màn hình xanh báo lỗi.
Rõ là phần cứng bị lỗi.
Nhưng không biết lỗi gì ?
Các bác giúp em với !
Bạn post mã số cái lỗi đó lên xem có ai giúp được bạn không

SLI-nForce4
25-05-2006, 16:48
Bạn với mình bắt tay đi :) Mình cũng tương tự, chán lắm.
Một số nguyên nhân đây:
Nguồn yếu, không đủ công suất, hoặc nguồn phò, kém chất lượng, chập chờn.
RAM của bạn bị lỏng hoặc có vấn đề
Viruts hoặc là lỗi window.
Và đây là nguyên nhân mà mình mò ra và đã cải thiện được tình trạng, đó là VGA, mình chỉnh cái monitor của mình đầu tiên refresh rate là 85Mhz, khi chỉnh lại là 75 thì hầu như không bị nữa.
Hope it helps :D

mr_tuan
25-05-2006, 16:49
Máy bạn lỗi RAM rồi! Chay 1 hồi nên mới reset lại máy.Bạn lấy RAM ra lấy cục gôm cà vào chân RAM rối lắp váo lại, nếu vẫn còn tình trang cũ bạn nên mang cây RAM của ban di bảo hành.Chúc bạn may mắn.Thân chào bạn ;;)

talacuop
25-05-2006, 21:00
hic, chà Ram là chết đấy.Hôm trước tớ lấy gôm ra chà, ko hiểu thế nào mà cái vàng vàng ở chân cắm bị bong ra => hỏng luôn. Chán đời

man_quangnam
26-05-2006, 20:56
Nó xuất hiện màn hình xanh nhưng mất liền, nên không ghi kịp thông số để nghiên cứu đâu bác MDN ạ .

Nguồn yếu thì khôgn phải vì em thay nguồn thì vẫn bị.

Ban đầu em cũng nghi bị RAM, nhưng nếu bị RAM thì tại sao lại xuất hiện màn hình xanh(biến mất rất nhanh ) được. Và sau đó lại tự động khởi động lại được ?Trước đó em cũng đã lau chùi RAM và khe cắm rồi nhưng vẫn bị.

Virus thi` không, vì khi vào Bios nó vẫn bị.

Nếu nói chỉnh refresh rate mà được thì tại sao các bác nhỉ ? để em thử chỉnh coi.

Chia sẻ cho các bác biết là hiện nay thì nó không bị nữa, nhưng thú thật là không hiểu vì sao?

SLI-nForce4
26-05-2006, 21:07
KHông bị có phải là do bác chỉnh lại refresh không hay là tự hết??

hieept
26-05-2006, 22:26
có nhiều lỗi quái nhỉ?
không hiểu được.
chắc là có ai phá máy bạn chăng?
giờ không phá nữa nên không bị gì. ^^

U.F.O
26-05-2006, 22:52
Vào BIOS cũng bị thì liên quan chó giề đến phần mềm .Nguyên nhân chính đúng là do RAM hoặc nguồn rồi.

bestempire
26-05-2006, 23:13
Bro thử check cái quạt chíp xem nó còn động đậy không, mấy tuần trước máy của tớ bị thế đấy

hoangan_ddtinhoc
26-05-2006, 23:20
Nhiều khi do quạt CPU ngưng chạy làm CPU nóng cũng khởi động lại nhiều lần đó, tui cũng bị trường hợp này. Bạn thử coi !!!

phan_nguyen
26-05-2006, 23:28
Hic trước giờ mình cũng ngán nhất trường hợp này, ngồi đổ cả mồ hôi mà chẳng biết nó nguyên nhân từ đâu. Mình còn thay thế từng món rùi , rốt cuộc vẫn bị.

SLI-nForce4
27-05-2006, 11:15
Nhiều khi do quạt CPU ngưng chạy làm CPU nóng cũng khởi động lại nhiều lần đó, tui cũng bị trường hợp này. Bạn thử coi !!!

ẹc, mình quạt ngừng cái là restart luôn

nintama
27-05-2006, 14:07
quạt không ngừng nhưng điểm tiếp xúc giữa tản nhiệt và cpu bị lỏng, tức là quạt vẫn chạy, vào win một lúc thì cpu noóng wátải và bụp. nếu bị ram hay hdd thì sẽ hiện màn hình xanh ngay và đứng cứng ngắt ở đó, còn nếu bị cpu thì vừa báo là restart liền

tình trạng diễn ra liên tục thì thứ dễ bị đứt bóng nhất lại là con... card VGA... đã bị, nguồn cũng góp phần nhưng hiếm khi như vậy lắm

nếu đã chắn chắn thay nguồn vẫn bị thì chỉ có cpu bị nóng quá thôi...
lỗi này thường gặp với main xài chip 775 vì cái quạt của nó coi gắn sát vậy chứ không kỹ là có thể hở ra, chỉ cần 1 đầu hỡ chút đỉnh là xong

quan_thanhlang
29-05-2006, 23:54
có thể do nhiều nguyên nhân , nhưng mình nghĩ do RAM là nhiều hơn. Vừa rồi máy mình cũng như vậy.Và phải đi bảo hành con RAM luôn.Đến giờ vẫn chưa biết nó ra sao.

thaibinhgsc
30-05-2006, 01:28
Hiện tượng này khả năng main bị phòi tụ nhiều nhất

em_ngu_bam_sinh
30-05-2006, 01:46
mình cũng từng bị như vậy, mình giải quyết bằng cách mua máy mới, nhưng sau khi mua máy mới rồi thì mình mới khám phá ra nguyên nhân của việc hay bị restart lại máy là do mình hay lấy chân đạp vào cái nút reset... có thể bạn cũng như vậy.

SLI-nForce4
30-05-2006, 07:10
nguyên nhân của việc hay bị restart lại máy là do mình hay lấy chân đạp vào cái nút reset...
Bạn đặt nick của bạn RẤT HỢP LÝ đó lol

Mit_Xinh
30-05-2006, 08:00
máy mà bị restart do nhiều nguyên nhân lắm tốt nhất bác cứ nên đem di bảo hành là an toàn còn chẩn đoán bệnh thế này tháo ra lắp vào các thiết bị thì cẩn thận hỏng như chơi

n0bita
01-06-2006, 23:33
theo em nghĩ kha năng là do quat ko lam mát CPU triệt để, máy em cũng bi hiên tượng vậy , thay cái quat khác vào thì dùng đc 1 đến 2 giờ thì mới bị. theo em thì đến 80% là do quạt chíp, các bác mang main đi chữa là bi lừa ngay, em bi dính nè mất toi hơn 1 lít
bác nào bít chỗ mua keo tản nhiệt lẻ ở HN thì chỉ cho em với.

man_quangnam
02-06-2006, 08:01
Mới bật máy lên , khởi động xong thì nó bị, cũng có lúc không cần khởi động xong thì nó cũng reset, thế nên không có chuyện chip quá nóng đâu các bác ạ .

ngthphuong
03-06-2006, 03:34
Em cũng từng dùng một chương trình (quên tên rồi nhưng trông cũng pro lắm đó) để coi nhiệt CPU >>> nó biểu là 38 - 45 'C gì đó (máy em dùng con Celeron cũ mà), thế mà có lần em sờ vô kiểm tra thì thấy nóng khiếp ! Liệu mấy cái chương trình báo nhiệt này có đáng tin ko ???

Con máy của em ngày nào cũng bị treo cứng đơ , cứ sang ngày mới thì lần đầu bật lên bao giờ cũng treo cứng đơ khi ở trong Win, sau đó reset ngay lại thì treo luôn lúc boot, nó còn báo một loạt lỗi của file .dll tròn windows/system/ nữa chứ. Nhưng cho nó nghỉ một tí rồi bật lại thì có khi lại chạy ngon cả chục tiếng mà chả sao , quái lạ thế cơ chứ.
Chả hiểu đây là lỗi phần mềm hay phần cứng nữa, em hiện dùng tạm Hibernate thì ít bị treo hơn. Mong các bác giúp cho ...

SLI-nForce4
03-06-2006, 11:29
Em cũng từng dùng một chương trình (quên tên rồi nhưng trông cũng pro lắm đó) để coi nhiệt CPU >>> nó biểu là 38 - 45 'C gì đó (máy em dùng con Celeron cũ mà), thế mà có lần em sờ vô kiểm tra thì thấy nóng khiếp ! Liệu mấy cái chương trình báo nhiệt này có đáng tin ko ???

Thường thì hầu như là đáng tin, không thì bạn download cái Everest về, mình đang dùng cái này.

Con máy của em ngày nào cũng bị treo cứng đơ , cứ sang ngày mới thì lần đầu bật lên bao giờ cũng treo cứng đơ khi ở trong Win, sau đó reset ngay lại thì treo luôn lúc boot, nó còn báo một loạt lỗi của file .dll tròn windows/system/ nữa chứ. Nhưng cho nó nghỉ một tí rồi bật lại thì có khi lại chạy ngon cả chục tiếng mà chả sao , quái lạ thế cơ chứ.
Chả hiểu đây là lỗi phần mềm hay phần cứng nữa, em hiện dùng tạm Hibernate thì ít bị treo hơn. Mong các bác giúp cho ...

Cái dll thì là trong win rồi. Repair win thử xem!??!?

Triệu Vân
03-06-2006, 15:56
thaibinhgsc :

Hiện tượng này khả năng main bị phòi tụ nhiều nhất
------------------------------------------------------------
bác này nói đúng đó bạn mở máy ra xem mấy cái tụ xung quanh CPU có bị phù kô?

Mit_Xinh
04-06-2006, 10:48
ngừng quạt máy restart lại rùi co' thể máy bị virus

Mit_Xinh

Mit_Xinh

lybinh
04-06-2006, 13:48
ày ày bác thử tháo hết card mạng,card sound,ổ cd ra xem,hôm trước tớ củng bị khởi động lại liên tục là do thèng card mạng sắp ra đi nên nó gây chuyện vậy đó

Bạn đặt nick của bạn RẤT HỢP LÝ đó lol
người ta là tôn tẩn giả điên đó bạn

lee_huynh306
04-06-2006, 14:28
Bạn với mình bắt tay đi :) Mình cũng tương tự, chán lắm.
Một số nguyên nhân đây:
Nguồn yếu, không đủ công suất, hoặc nguồn phò, kém chất lượng, chập chờn.
RAM của bạn bị lỏng hoặc có vấn đề
Viruts hoặc là lỗi window.
Và đây là nguyên nhân mà mình mò ra và đã cải thiện được tình trạng, đó là VGA, mình chỉnh cái monitor của mình đầu tiên refresh rate là 85Mhz, khi chỉnh lại là 75 thì hầu như không bị nữa.
Hope it helps :D
Màn hình nào mà quét được 85Mhz chỉ tui mua với!
Bạn gì đó kiểm tra RAM lại đi. RAM bị hỏng một số ô nhớ là bị thế.

kien_hoi
05-06-2006, 16:20
Theo tôi không phải do quạt, vì nếu do quạt thì nó chã có hiện màn hình xanh gì hết. Mà theo tôi thì chỉ có thể do RAM bị lỗi, ở đây tôi nói là lỗi chứ không phải hư,bạn ra mua đĩa Hiren's Boot về chạy chương trình test RAM xem sao? Nếu không phải do RAM, thì có thể do xung đột phần cứng nó cũng xảy ra hiện tượng này. Còn chuyện này thì chả liên quan gì đến tần số quét hay độ phân giải gì của Monitor hết....