PDA

View Full Version : Giúp đỡ 1 chút PHP

kjeukach
22-05-2006, 22:15
em cần 1 code sau bằng PHP
demo : https://hotels-in-vietnam.com/hotels/secure/reservation_ct.html
khi đã nhập đủ information ==> click vào continue tức là gửi thông tin đó tới người quản trị . !
vậy cái code PHP đó là gì ? vì code trên bằng HTML chỉ có 1 cái trung gian gửi đi là PHP . vậy code PHP đó như thế nào ? và thông tin gửi đi đó đến người quản trị có chi tiết như lúc nhập vào ko ?
nhờ các bạn giỏi PHP cho em xin cái code đó . em rất cảm ơn .

bathazar
22-05-2006, 22:44
Đương nhiên là có. Còn giúp bạn thì sợ rằng khó có ai làm được rồi. Nó sẽ tốn khá nhiều thời gian.

Một mặt nữa nó cũng đơn giản để làm. Bro chỉ cần biết basic PHP cũng code được rồi.

addme
23-05-2006, 00:52
Đây là code mẫu, bạn cần tham khảo thêm hàm mail trong php

One of the most important scripts which is used online is the Mail Form. Fortunately, PHP makes it extremly easy to use form mail, using the mail() function. So the Form Mail we're going to make is going to be broken does into 2 parts. One part has the HTML for the form and the second part is the processing for the form. However, we have to work backwards and do the processing before hand. We will ask three things on the form to keep it simple: their name, their e-mail address, and their comments. Lets get started with the first part:

Here is what we have to write in English for the processing:

1. If Submit gets hit
2. Run the e-mail and send it

Here it is in PHP:

<? //initilize PHP
if($submit) //If submit is hit
{
mail("youremailaddress@whatever.com", "$subject", "$email", "$comments");
}?>

And here is the form for the sending this file. Its fairly simple and easy to understand if you know HTML. Now here is the processing in English:

1. If submit is not hit, then display the form.
2. Have the send button.

Here it is in PHP:

<? else
{?>

<form method="post" action="comments.php">
//comments.php = the name of this script
E-Mail: <INPUT TYPE="TEXT" NAME="email" size=60> //their email address
Subject: <INPUT TYPE="TEXT" NAME="subject" size=60> //subject
Comments: <TEXTAREA NAME="comments" ROWS=10 COLS=30></TEXTAREA> //comments
<input type="submit" name="submit" value="submit">
</form>

<? }?>

kjeukach
24-05-2006, 17:21
Đây là code mẫu, bạn cần tham khảo thêm hàm mail trong php

One of the most important scripts which is used online is the Mail Form. Fortunately, PHP makes it extremly easy to use form mail, using the mail() function. So the Form Mail we're going to make is going to be broken does into 2 parts. One part has the HTML for the form and the second part is the processing for the form. However, we have to work backwards and do the processing before hand. We will ask three things on the form to keep it simple: their name, their e-mail address, and their comments. Lets get started with the first part:

Here is what we have to write in English for the processing:

1. If Submit gets hit
2. Run the e-mail and send it

Here it is in PHP:

<? //initilize PHP
if($submit) //If submit is hit
{
mail("youremailaddress@whatever.com", "$subject", "$email", "$comments");
}?>

And here is the form for the sending this file. Its fairly simple and easy to understand if you know HTML. Now here is the processing in English:

1. If submit is not hit, then display the form.
2. Have the send button.

Here it is in PHP:

<? else
{?>

<form method="post" action="comments.php">
//comments.php = the name of this script
E-Mail: <INPUT TYPE="TEXT" NAME="email" size=60> //their email address
Subject: <INPUT TYPE="TEXT" NAME="subject" size=60> //subject
Comments: <TEXTAREA NAME="comments" ROWS=10 COLS=30></TEXTAREA> //comments
<input type="submit" name="submit" value="submit">
</form>

<? }?>
bạn có thể cho mình biết là khi mình code 1 file HTML có sẵn các mục cần chọn : VD : thông tin quốc gia , số ĐT ... người chọn sẽ chọn các thông tin đó sau đó click gửi đi . lúc đó file gửi code bằng PHP sẽ đảm nhận việc gửi thông tin đó đi . nhưng mình nghĩ nó chỉ gửi thông tin trong phần mình gõ VD : nội dung của mail đó . chứ các thông tin phụ kia sẽ ko được gửi đi .
mình muốn tất cả thông tin người chọn sẽ gửi theo nội dung của họ khi họ chọn !
rất cảm ơn bạn đã chỉ giúp mình, có time bạn làm ơn nói rõ chút nhé . mình đang cần gấp vì đang có làm 1 code về công ty . khi khách hàng chọn sản phẩm họ sẽ gửi yêu cầu thì mình sẽ biết dòng sản phẩm đó là gì trong mail của mình ( tránh việc khách hàng gõ chi tiết tả sản phầm thay vì họ chỉ việc chọn những hàng mình đưa ra sẵn )

tommyle
25-05-2006, 10:24
Nếu bạn dùng OOP cho PHP (PHP5 ?), bạn tạo 1 cái class cho cái form của bạn. Sau đó tạo form object, rồi "set" tất cả fields vào cái object đó. Cuối cùng, bạn "get" những thứ cần thiết từ cái object đó...

addme
25-05-2006, 17:40
bạn có thể cho mình biết là khi mình code 1 file HTML có sẵn các mục cần chọn : VD : thông tin quốc gia , số ĐT ... người chọn sẽ chọn các thông tin đó sau đó click gửi đi . lúc đó file gửi code bằng PHP sẽ đảm nhận việc gửi thông tin đó đi . nhưng mình nghĩ nó chỉ gửi thông tin trong phần mình gõ VD : nội dung của mail đó . chứ các thông tin phụ kia sẽ ko được gửi đi .
mình muốn tất cả thông tin người chọn sẽ gửi theo nội dung của họ khi họ chọn !
rất cảm ơn bạn đã chỉ giúp mình, có time bạn làm ơn nói rõ chút nhé . mình đang cần gấp vì đang có làm 1 code về công ty . khi khách hàng chọn sản phẩm họ sẽ gửi yêu cầu thì mình sẽ biết dòng sản phẩm đó là gì trong mail của mình ( tránh việc khách hàng gõ chi tiết tả sản phầm thay vì họ chỉ việc chọn những hàng mình đưa ra sẵn )

Bạn cứ gán tất cả các biến lấy đuược từ from vào 1 biến rồi gởi qua hàm mail, vẫn được thôi :huh:
Bạn đang viết 1 shop online ?, với kiến thức như vậy bạn nên tìm 1 shop cart có sẵn hoặc tham khảo rồi viết theo :cool:

kjeukach
27-05-2006, 00:03
Bạn cứ gán tất cả các biến lấy đuược từ from vào 1 biến rồi gởi qua hàm mail, vẫn được thôi :huh:
Bạn đang viết 1 shop online ?, với kiến thức như vậy bạn nên tìm 1 shop cart có sẵn hoặc tham khảo rồi viết theo :cool:
cảm ơn bạn đã chỉ bảo tận tình , nếu có time thì bạn có thể code mẫu cho mình xem được ko ? VD như trên của mình , ( đó là nếu có time ) còn ko thì cũng ko sao . mình sẽ tìm tòi thêm , vì mình mới học PHP mà . đang viết 1 code có phần BOOKING mà tắc quá ...

minhpippi
28-05-2006, 01:24
Code mẫu e hơi khó bạn ah, vì ko ai biết bạn định thiết kế TABLE trong CSDL như thế nào, hàm kết nối ra sao...và rất quan trọng là ai cũng bận :D

Tốt nhất bạn xách cuốn PHP của Phạm Hữu Khang về xem chắc chắn làm đc trong vòng 2 tuần :P

kjeukach
28-05-2006, 21:47
Code mẫu e hơi khó bạn ah, vì ko ai biết bạn định thiết kế TABLE trong CSDL như thế nào, hàm kết nối ra sao...và rất quan trọng là ai cũng bận :D

Tốt nhất bạn xách cuốn PHP của Phạm Hữu Khang về xem chắc chắn làm đc trong vòng 2 tuần :P
cảm ơn bạn đã quan tâm vẫn đề mình hỏi . mình đang code 1 trang về du lịch hoàn toàn bằng HTML . vì trong page HTML đó có phần đặt tour của khách hàng ( tiện cho việc xem tour nào đặt luôn tour đó ) mà ko cần phải click contacs . nên mình muốn mỗi tour sẽ có 1 contacs riêng cho tour đó .
trong contacs đó sẽ có dạng mẫu như sau : https://hotels-in-vietnam.com/hotels/secure/reservation_ct.html . khi khách hàng chọn hết các thủ tục cần thiết thì gửi đi . thông tin đó sẽ nhờ file contacs chuyển đến mail của mình những nội dung mà họ chọn
( 1 file contacs bình thường thì mình làm được ) nhưng để chọn cả các thông tin như trên trong file contacs mình chưa code được , ai biết chỉ giúp mình ! thanks All