PDA

View Full Version : Cisco NetworkingAcademy?

congatrongconcon
22-05-2006, 16:30
Bạn học CCNA, sao không thử vào các học viện mạng chính thức của Cisco luôn (Cisco Networking Academy)? Khi bạn học tại học viện mạng chính thức của Cisco Systems, bạn sẽ có nhiều lợi thế lắm đó. Như mình chẳng hạn nè:
1. Được cấp account để vào website Cisco lấy tài liệu gốc, thi online, và tham gia thảo luận trực tiếp với các chuyên gia của Cisco.
2. Khi tham gia vào cộng đồng học viện mạng rồi, bạn được ưu tiên thi chứng chỉ CCNA chỉ với 30% lệ phí, tức là nếu bạn là thành viên của học viện mạng, bạn sẽ được giảm đến 70% lệ phí thi CCNA đó (bạn chỉ phải đóng khoảng 45$)
3. Cuối mỗi học kỳ, bạn sẽ nhận được chứng chỉ hoàn tất khóa học do Cisco System cấp, theo mình thì chả cần thi CCNA, bạn chỉ cần cầm 4 chứng chỉ này đi xin việc cũng đủ để chứng minh năng lực thật sự của bạn rồi! Bởi vì cầm chứng chỉ CCNA trong tay cũng không thuyết phục bằng bạn nói với nhà tuyển dụng rằng bạn được học tập và làm việc trong môi trường academy chính thức. Chứng chỉ CCNA giờ đào tạo như nấm sau mưa, dẫn tới nhiều trung tâm giảng dạy kiểu luyện thi, không hề có chút gì là kiến thức thật chất cả! Học trong Academy của chính Cisco, bạn được đảm bảo học chuyên sâu cả lý thuyết và thực hành trên thiết bị chuyên dụng của Cisco.
4. Nói về giảng viên của học viện mạng: phải được tập đoàn Cisco training và thi vượt qua kỳ thi lấy chứng chỉ CCAI mới được cho phép giảng dạy tại học viện mạng. Họ có đủ kinh nghiệm và khả năng để hướng dẫn bạn học.
5. Môi trường học tập khang trang rộng rãi, đạt tiêu chuẩn khắt khe do Cisco đề ra. Không khí học tập sôi nổi, thân tình chứ không "công nghiệp" như các trung tâm non - academy bên ngoài.
---------------------------
Đôi lời về nơi học CCNA mà tôi nghĩ có ích cho các bạn. Bản thân tôi cũng từng theo học cả trung tâm ngoài, và học viện mạng nên thấy rất rõ những điều khác biệt trên.
---------------------------
Nhân đây, tôi cũng muốn giới thiệu hệ thống học viện mạng chính thức của Cisco mà tôi biết để các bạn có thể đến tìm hiểu:
1. Khoa CNTT Đại Học Thái Nguyên.
2. Netpro ITI ở Hà Nội
3. BKA ở Hà Nội
4. Hà Nội CTT
5. Khoa CNTT Đại Học Đà Nẵng
6. Khoa CNTT Đại Học Đà Lạt
7. Khoa CNTT Đại Học Thủy Sản Nha Trang
8. Khoa CNTT Đại Học Cần Thơ

còn tại TP HCM
9. QiTA - công ty phát triển công viên phần mềm Quang Trung www.quangtrungsoft.com.vn, 7155982.
10. QTSC - NETSOFT (83 Nguyễn Đình Chiểu - Quận 3 - TPHCM, 9305279)

7. Khoa CNTT Đại Học Thủy Sản Nha Trang
8. Khoa CNTT Đại Học Cần Thơ

còn tại TP HCM
9. QiTA - công ty phát triển công viên phần mềm Quang Trung www.quangtrungsoft.com.vn, 7155982.
10. QTSC - NETSOFT (83 Nguyễn Đình Chiểu - Quận 3 - TPHCM, 9305279)

abang
22-05-2006, 19:13
Bổ sung: PRONET khu công nghệ phần mềm ĐHQG TPHCM khu phố 6 phường Linh Trung - Thủ Đức - TPHCM

Bạn cho mình hỏi để được giãm giá như thế thì mình có phải thi để được giãm giá không hay chỉ cuối khóa học là có được phiếu giãm giá?

LogitechTM
22-05-2006, 23:23
:)) bồ congatrong quảng cáo dữ quá

vachmach
29-05-2006, 09:57
Hi
Bác có vẻ quảng cáo cho Cisco - Academy ghê nhỉ, chắc làm tại đấy.
Theo mình nếu đã phân tích thì nói cho nó hết cả ưu nhược điểm bác ạ.
Thực ra học ở đâu cũng được, Cisco academy được cái hơn bên ngoài ở chỗ cơ sở vật chất trông cũng được, cấp chứng chỉ hoàn thành khóa học của Cisco, nhưng trình độ giáo viên nói thực ra hơi kém (giáo viên chủ yếu có CCAI, chứ chả có gì cả). Còn chứng chỉ hoàn thành khóa học của Cisco chưa là cái gì cả, chả ai công nhận bác là CCNA (cái này chỉ để chứng nhận bạn học qua chương trình đó thôi). Kiểu đào tạo này đúng là phù hợp cho các bạn mới bắt đầu chưa có kiến thức cơ bản về mạng.
Đổi lại các trung tâm đào tạo bên ngoài có đội ngũ giảng viên cực kỳ kinh nghiệm, thời gian đào tạo (cũng có chỗ chuyên luyện thi) thường từ 3-4 tháng. Theo mình là rất phù hợp cho những người đã biết cơ bản về network, những người đang đi làm (thời gian đâu mà theo kiểu đào tạo của Academy nếu thời gian học từ 6-9 tháng). Điển hình cho kiểu này bác có thể tham khảo tại VnExperts, IpMAC, ****,...

vnsystem
02-06-2006, 02:15
Bác vachmach nói thật đúng cái dạ của mình đó, cảm ơn bác.
Những điểm chính thì bác VachMach đã nói gần hết rồi, mình cũng chỉ xin bổ xung thêm 1 chút xíu.

Về giảng viên, mình tin là giảng viên của các Trung tâm đào tạo khác học viên thường là cao hơn. Lý do là họ vừa giảng dạy, vừa có kinh nghiệm làm dự án. Ngoài việc cung cấp cho bạn kiến thức, họ cùng cung cấp những kinh nghiệm thực tế mà ít CCAI có được. Các giảng viên học viện khi xưa mình biết đều giỏi nhưng hiện nay phần nhiều là học xong CCNA thì dạy lại, tuy nhiên điểm dở nhất là quanh năm chỉ ngồi trong học viện, những giảng viên này thường không có kinh nghiệm đã dạng trong thực tế để truyền đạt cho học viên.

Về thời gian, học viên học 8-9 tháng nhưng mỗi giờ học thường là mất 1h ngồi làm test. Học viên phải trả tiền cho 1h làm test với giá khá cao mà vẫn ngỡ là mình oai vì được access vào làm test trên trang học viện của Cisco - cái mà các bạn hoàn toàn có thể tự làm ở nhà như 1 bài tập.

CCAI ở các học viện hiếm sao buổi sớm, thường thì CCAI mở lớp để cho các non-ccai dạy thay :)

Về giáo trình, phải khẳng định giáo trình Academy là rất tốt, tuy nhiên có thể thấy rằng, nó có nhiều kiến thức mà các bạn đã học ở phổ thông hoặc trong trường đại học. Ví dụ, tính toán nhị phân, phản ứng hóa học sinh dòng điện, bảng tuần hoàn hóa học, cấu tạo nguyên tử, phân tử ... Nếu bạn nghĩ là mình nên học lại những kiến thức đó, chương trình học viên có lẽ phù hợp.

Tại sao ngoài chương trình Academy, Cisco lại đưa ra 1 chương trình khác để đào tạo CCNA - chương trình ICND ? Tài liệu iCND mà các Non-Cisco Acad đang dạy là giáo trình cho các partner đào tạo nhân viên hoặc seft-study.

Về LAB, tôi có thể nói rằng, LAB của học viên không có gì đặc biệt so với LAB của bất cứ trung tâm nào khác. Nếu hiểu rõ về chương trình CCNA, bạn sẽ hiểu được là LAB ccna cần gì?
- basic router
- lan switching
- intervlan routing
- basic routing (static,rip,eigrp,ospf)
- nat
- ACL
- isdn
- Frame-relay

Đối với những lab trên, phần nhiều các trung tâm đều có thể đáp ứng được, riêng lab isdn và frame thì không phải ở đâu cũng có, kể cả học viện.

Chi phí cao và thời gian học dài không phù hợp với đa số nhu cầu của học viên. Ở nước ngoài, cách học này không còn được ưa chuộng nữa, bạn tra google cũng dễ dàng thấy, các khóa học nước ngoài tổ chức thường chỉ kéo dài 1 tuần học tập chung, nhấn mạnh vào điểm chính, hướng dẫn cách nghiên cứu và học viên phát huy cao độ khả năng tự học và phát triển bản thân. Phương pháp học dài hơi tỏ ra đã lỗi thời thì khiến cho học viên ỷ lại quá nhiều vào giảng viên và tốn kém thời gian trên lớp.

abang
02-06-2006, 18:47
bác gatrong cho hỏi để được Voucher giãm giá thì phải cần những gì?

heroin
14-06-2006, 11:49
Nghe các bác giới thiệu về các trung tâm bên ngoài có vẻ hay đấy, chất lượng cũng không thua kem gì so với các trụ sở chính thức của CCNA. Vậy cho mình hỏi học ngoài thì trụ sở nào là tốt nhất, giá cả, thời gian thế nào?
Mình đang ở Hà Nội
THankiu các bác nào giúp em!

net_adviser
15-06-2006, 15:30
Trả lời cho câu hỏi này, minh đã từng viết bài trên VNPro ( http://vnpro.org/forum/showthread.php?t=9127 ). Nhưng vì có rất nhiều bạn vẫn liên tục hỏi, vậy xin phép mod mình lại post lên đây:

Trước hết các bạn cần xác định CCNA là gì ? CCNA là một chứng chỉ nghề nghiệp, mục đích cao nhất của CCNA chính là cung cấp cho học viên những kĩ năng và kinh nghiệm làm việc thực tế. Tạo cho các bạn khả năng thao tác , điều khiển và khai thác ngay lập tức các mạng máy tính. Vì vậy có thể nói điều kiện lý tưởng nhất để học CCNA là đặt bạn vào trong một môi trường mạng thực sự, một công ty lớn chẳng hạn, rồi được những đàn anh đi trước hướng dẫn + tự đọc thêm tài liệu = Lý tưởng !
Tuy nhiên không phải ai cũng có điều kiện như vậy, trong trường hợp đó tốt nhất bạn phải được hướng dẫn bởi các chuyên gia đang làm việc trong các môi trường mạng và dự án thực tế, bạn sẽ nhanh chóng nắm bắt được bản chất của của vấn đề đồng thời học được bài học thực tế mà không sách vở nào có thể cho bạn !

Như vậy tựu chung lại chúng ta cần so sánh những tiêu chí như sau:

- Kiến thức và kinh nghiệm của đội ngũ giảng dạy !
Cơ sở vật chất phải đầy đủ
- Quy trình giảng dạy phải ngon lành, có hệ thống học tập trực tuyến như các học viện Cisco thì càng tốt

Xuất phát từ đó chúng ta sẽ so sánh một vài chỗ học CCNA tại Hà Nội:

Thiết bị đầy đủ nhất thì là các học viện như BKNA ( Bách Khoa Hà Nội, tuy nhiên những học viện này học phí rất đắt –ít nhất 600$, đồng thời giảng viên thường chỉ có CCNA instructor, tức là về mặt chứng chỉ cao hơn như CCNP hay CCIE là hầu như không có )

Rẻ hơn khoảng một nửa hay 1/3 thì là các trung tâm nhỏ hơn, có thể chỉ chuyên đào tạo hoặc cũng có thể là các công ty ICT mở ra, Hiện nay có một số chỗ như sau:

Tinh Hoa Networking Academy
( thuộc công ty Phát triển CNTT Tinh Hoa ) http://www.tinhhoa.com.vn

IPMAC Networking Academy ( Học viện Only )
VnExpert ( Trung tâm giảng dạy Only ). http://www.vnexpert.net
Ngoài ra còn một số chỗ khác ( có đăng quảng cáo trên diễn đàn của chúng ta thì phải )

Các chỗ này có chung một đặc điểm là chi phí thấp hơn, giảng viên đều có những chứng chỉ cao cấp ( CCNP, CCIE, CCSP ) hơn những chỗ học viện.

IPMac nổi bật ở chỗ có nhiều CCIE, tuy nhiên các CCIE này thường cũng không trực tiếp giảng dạy CCNA, với lại đối với các bạn mới học điều này cũng không mang lại lợi ích gì nhiều ( giống như dạy tiểu học thì cô giáo có bằng tiến sỹ có khi dạy không chắc tốt hơn cô giáo tốt nghiệp Cao Đẳng ).

Lại nói về cái ý ở trên mình đã nói, thì quan trọng nhất của CCNA vẫn là bạn cần nắm bắt được thực tế, là một người chuyên làm Networking, mình đã rất nhiều lần rút ra được những kinh nghiệm từ thực tế dự án mà không thể học được từ bất cứ một q sách nào. Vì vậy theo mình những giảng viên CCNA có lẽ tốt nhất là những người đang thực tế công tác trong các đơn vị chuyên thiết kế và triển khai các dự án Networking, ( Chứ không phải các CCNP hay CCIE giấy chỉ ngồi cày ******** lấy chứng chỉ ). Bằng thì chỉ cần CCNP là đủ ( các bạn cũng biết CCNP gồm những 4 module, tức là một khoảng cách khá xa so với CCNA ).

Nói về đội ngũ giảng viên như vậy thì ở Tinh Hoa có vẻ ổn nhất, vì bản thân công ty này cũng đang triển khai những dự án Networking, họ có rất nhiều kinh nghiệm và có môi trường cho các bạn. Ngoài ra họ còn mời những chuyên gia từ VDC, FTP, EVN là những người quản trị và triển khai các mạng cực lớn, Đặc biệt vì là các mạng ISP cho nên họ có kinh nghiệm về các thiết bị không bó gọn trong thiết bị Cisco ( mà còn có Juniper, Siemens ...) . Đội này theo mình còn hơn rất nhiều so với một số CCIE !

Ngoài ra công ty này còn có một dàn lab CCIE khá đầy đủ (Nhập nguyên bộ từ IOS Inc bên Mỹ ), máy tính PEN IV LCD, nói tóm lại là cơ sở vật chất khá ! Cộng với hệ thống giảng dạy trực tuyến giúp học viên làm test online, làm lab từ nhà, đông thời có thể truy cập đến hệ thống giảng dạy qua Internet.

Về giá cả thì ở VNE là rẻ nhất, tuy nhiên phải nói rằng cơ sở vật chất tại VNE hơi yếu, phòng học, dàn lab và máy tính cũ kỹ (toàn bộ gồm các router 2500, có lẽ có 1,2 con 2600...) !

Kết luận lại theo mình thì nếu có điều kiện thì học ở Học Viện thì các bạn sẽ có dịp tiếp xúc với rất nhiều loại thiết bị Cisco ( Nếu các bạn đủ khả năng tài chính ).

Nên đi học ở một trong những trung tâm bên dưới, thế mạnh của họ mình đã phân tích, các bạn hãy thử vào Web của họ xem xét và tự mình lựa chọn !

Một điều nữa là các bạn đừng ham giá rẻ, vì những thiết bị Cisco cực kì đắt tiền, ví dụ như con Switch 6509 có giá lên tới hơn 100 000 $. Vì vậy nếu các bạn thấy giá học một khoá CCNA mà chỉ có dưới 2tr đồng ( trừ trường hợp bạn được discount vì lí do đặc biệt ) thì một là đầu tư toàn thiết bị cũ nát hoặc là giảng dạy qua loa cho xong !
Chúc các bạn sớm có được khả năng làm việc thực tế của một CCNA!

Thân ái !

dongbp
16-06-2006, 10:54
Thực ra mình nghĩ đối với những topic thế này, chúng ta nên trao đổi 1 cách khách quan để những bạn còn chưa biết thông tin có 1 cái nhìn đúng đắn về vấn đề - Ở đây là việc học CCNA tại các trung tâm đào tạo.

Các thông tin bên trên mình nghĩ là đã đầy đủ. Nếu bạn nào có những ý kiến nào mới, thì hãy nên đưa ra để thảo luận thêm. Việc quảng_cáo của các trung tâm thì nên đặt ở những chỗ thích hợp và cũng không nên nói xấu trung tâm đào tạo khác tại topic này.

Bác net_adviser, có phải bác đang quảng_cáo cho trung tâm nào đó không nhỉ :). Và theo 1 người bạn của mình, thì có giảng viên của Tinhhoa trước từng là học viên của IPMAC đấy bác ạ. :)

iphelpdesk
16-06-2006, 15:00
Thực ra mình nghĩ đối với những topic thế này, chúng ta nên trao đổi 1 cách khách quan để những bạn còn chưa biết thông tin có 1 cái nhìn đúng đắn về vấn đề - Ở đây là việc học CCNA tại các trung tâm đào tạo.

Các thông tin bên trên mình nghĩ là đã đầy đủ. Nếu bạn nào có những ý kiến nào mới, thì hãy nên đưa ra để thảo luận thêm. Việc quảng_cáo của các trung tâm thì nên đặt ở những chỗ thích hợp và cũng không nên nói xấu trung tâm đào tạo khác tại topic này.

Bác net_adviser, có phải bác đang quảng_cáo cho trung tâm nào đó không nhỉ :). Và theo 1 người bạn của mình, thì có giảng viên của Tinhhoa trước từng là học viên của IPMAC đấy bác ạ. :)

Uay, thế thì có gì là lạ lùng đâu ! Ví dụ rất nhiều giảng viên của trường em ( BCVT HÀ Nội ) là cựu sinh viên Bách Khoa. Vậy không lẽ có vấn đề gì sao :).
Trong CCNA đặc biệt quan trọng là vấn đề kinh nghiệm, chứ học ở đâu hay thậm chí tự học đâu có ảnh hưởng gì!

diskus
16-06-2006, 20:22
Hi All,

Thấy các bạn "tranh luận" về chủ đề "Học tại Cisco Academy", tôi xin góp một vài ý kiến sau:

1- Giảng viên tại các "Cisco Academy" thường "non tay nghề" hơn các trung tâm bên ngoài vì thiếu kinh nghiệm thực tế (cùng quan điểm với bạn vnsystem).

2 - Cisco muốn bán hàng nên đẩy mạnh việc triển khai "Academy" tại các trường công lập, nhưng "công lập" thì "cha chung không ai khóc"

3 - Học CCNA/CCNP thì router 2600 là tốt rồi, bí quá thì 2500 cũng được. Máy tính P__(gì cũng được) vì chỉ dùng đến Hyperterminal

4 - Người học trả tiền cho sự "hào nhoáng" của các trung tâm - tiền "ngu" !!! :-)

5 - NẾU CHỈ HỌC CCxx mà không biết các "món khác" thì không làm "quản trị mạng" được đâu.

Chúc các bạn sử dụng được những gì mình học để mưu sinh.

Người Bạn ở Sài Gòn!

tinhhoamaster
17-06-2006, 11:15
Hi All,

3 - Học CCNA/CCNP thì router 2600 là tốt rồi, bí quá thì 2500 cũng được. Máy tính P__(gì cũng được) vì chỉ dùng đến Hyperterminal

4 - Người học trả tiền cho sự "hào nhoáng" của các trung tâm - tiền "ngu" !!! :-)

5 - NẾU CHỈ HỌC CCxx mà không biết các "món khác" thì không làm "quản trị mạng" được đâu.

Chúc các bạn sử dụng được những gì mình học để mưu sinh.

Người Bạn ở Sài Gòn!

Tôi rất đồng ý với bạn là thực ra muốn làm quản trị mạng đúng nghĩa thì CCxx là không đủ. Tuy nhiên nếu nói rằng học CCNA chỉ cần cùng lắm là 2600 thì có lẽ bạn chưa tính đến lợi ích của người học rồi.

không phải ngẫu nhiên mà các khóa học tại học viện lại kéo dài và đầu tư nhiều thiết bị đến vậy ( Dàn lab tại BKNA trị giá 1triệu USD ). Mục đích của khóa học CCNA là cung cấp cho các bạn khả năng làm việc được thực tế tại các doanh nghiệp, tổ chức. Thế nhưng nếu trong quá trình học bạn chỉ được tiếp xúc với vài con router cũ kĩ, vài sw layer 2 thì bạn sẽ gặp rất nhiều khó khăn khi phải vượt qua những sự kiểm tra thực tế khi xin việc ( Xin đơn cử một ví dụ, tại nhiều nơi hiện nay Distribution Switch hay dùng những dòng modular, có Fabric, SuperVisor, Firewall, NAM Module, nếu không được tiếp xúc bao giờ có lẽ các bạn mới học sẽ gặp khó khăn ngay cả việc tìm chỗ cắm Console, và như vậy rất thiệt thòi cho các bạn ! )
Do đó, nếu với cùng giá tiền, thì những thiết bị hiện đại, đời mới, tiệm cận với môi trường thực tế chắc chắn không phải chỉ dành cho sự đánh bóng "HÀO NHOÁNG" hay "TRẢ TIỀN NGU" ...

Chúc các bạn sớm có được tấm bằng CCNA cùng với khả năng làm việc thực tế để có thể tự tin trước công việc của mình !

Regard!

diskus
17-06-2006, 21:11
1 - Cùng một mức học phí thì nên chọn nơi có thiết bị mới: TUYỆT ĐỐI ĐÚNG

2 - Học viên CCNA tại "Tinh Hoa" có được sử dụng những thiết bị này không?

... Distribution Switch hay dùng những dòng modular, có Fabric, SuperVisor, Firewall, NAM Module ...

sskkb
19-06-2006, 21:45
IPMac nổi bật ở chỗ có nhiều CCIE, tuy nhiên các CCIE này thường cũng không trực tiếp giảng dạy, với lại đối với các bạn mới học điều này cũng không mang lại lợi ích gì nhiều.
Ai nói với bạn là các CCIE ở đây không trực tiếp giảng dạy?

Nói về đội ngũ giảng viên như vậy thì ở Tinh Hoa có vẻ ổn nhất, vì bản thân công ty này cũng đang triển khai những dự án Networking, họ có rất nhiều kinh nghiệm và có môi trường cho các bạn. Ngoài ra họ còn mời những chuyên gia từ VDC, FTP, EVN là những người quản trị và triển khai các mạng cực lớn. Đội này theo mình còn hơn rất nhiều so với một số CCIE !

Ngoài ra công ty này còn có một dàn lab CCIE khá đầy đủ (Nhập nguyên bộ từ IOS Inc bên Mỹ ), máy tính PEN IV LCD, nói tóm lại là cơ sở vật chất khá ! Cộng với hệ thống giảng dạy trực tuyến giúp học viên làm test online, làm lab từ nhà, đông thời có thể truy cập đến hệ thống giảng dạy qua Internet.
Bạn là người của TinhHoa chứ gì, quảng cáo ác quá.
Mà IOS Inc là cái khỉ gì thế :clown:

Uay, thế thì có gì là lạ lùng đâu ! Ví dụ rất nhiều giảng viên của trường em ( BCVT HÀ Nội ) là cựu sinh viên Bách Khoa. Vậy không lẽ có vấn đề gì sao :).
Nhưng chắc là giảng viên trường BCVT không có thói quen nói xấu những người đã đào tạo họ ở trường BK.

vachmach
19-06-2006, 22:42
Trong cạnh tranh tốt nhất là không nên nói xấu đối thủ, chơi như vậy là không đẹp tý nào, tôi đề nghị cạnh tranh lành mạnh. Hình như Tinhhoa Academy gì đó đi sau nhưng lại muốn chạy nhanh, nhưng có muốn nhanh cũng không nên như vậy, nếu Tinhhoa tốt thì tự nhiên sẽ có tiếng thôi "tiếng lành đồn xa - hữu xạ tự nhiên hương". Còn nếu không ra gì thì có quảng cáo bằng trời thì cũng chả đi đến đâu.
Vài lời chia sẻ

net_adviser
20-06-2006, 09:48
To SSKKB !

Trước hết xin thưa với bạn là tại sao bạn lại đặt vấn đề "nói xấu" ở đây. Về mặt quan điểm cá nhân, mình rất tôn trọng IPMAC, đó là nơi tập trung rất nhiều nhân vật kiệt xuất, là nơi đầu tiên đào tạo hiệu quả CCNP !
Tuy nhiên, mong bạn nhớ cho rằng chúng ta đang nói về vấn đề CCNA, vậy bạn có thể cho dẫn chứng cho mình biết là trong các lớp đang học CCNA tại chỗ bạn thì CCIE nào đang trực tiếp giảng dạy không ?

Đó là vấn dề thứ nhất, còn thứ 2, mình cũng không rõ là ở Tinh Hoa có ai là học viên ở IPMAC trước đây không ( Những người mình biết thì không ). Với lại ý kiến trên là của mình, ( một người hoàn toàn tự đựoc đào tạo trong nội bộ công ty bởi những người đi trước, thông qua các dự án thực tế mà tích lũy kinh nghiệm )vậy chắc là không liên quan gì đến một giảng viên nào đó ở Tinh Hoa mà trước đây từng học chỗ bạn. Đúng không nhỉ ???

Điều thứ 3, trong tất cả những gì mình nói trong bài viết, những điều mình đưa ra có chỗ nào không đúng ??? mong các bạn chỉ giùm ?

Điều thứ 4, IOS Intercooperation là một công ty nổi tiếng của Mỹ do một số CCIE điều hành chuyên thẩm định và cung cấp các thiết bị Cisco ( vậy đã rõ chưa bạn ) ???

Điều cuối cùng, mình biết bạn quản trị website cho công ty bạn, chắc bạn chiu trách nhiệm quảng bá trên mạng, vậy mong bạn khi post bài hãy có cẩn trọng hơn và xin ý kiến lãnh đạo công ty trước vì bạn đang đại diện cho công ty bạn đó !

trangpth
20-06-2006, 11:43
Mình là người vừa hoàn thành xong CCNP cách đây không lâu, thấy các bạn trao đổi sôi nổi quá, mình cũng xin được góp một vài ý. Thực ra các bạn học CCNA ở trung tâm nào cũng thế thôi (tuỳ vào điều kiện của từng người :D). Vấn đề đặt ra là các bạn sẽ được gì và làm gì với chứng chỉ CCNA có được.

Theo mình sẽ có hai cái được: một là kiến thức rất cơ bản về phần network (phần này quan trọng nhất) và hai là khi đã có chứng chỉ trong tay, các bạn có thể sẽ cảm thấy tự tin vào chính bản thân mình khi làm việc hoặc khi nói chuyện với khách hàng.

Câu hỏi lớn hơn mà mình muốn đặt ra là các bạn sẽ làm gì với chứng chỉ đó. Ở đây mình tạm phân làm hai loại đối tượng học. Một là các bạn đã làm network trong các công ty và một là các bạn chưa đi làm. Với các đối tượng nhóm 1 mình nghĩ bản thân các bạn đã có câu trả lời.

Với các đối tượng nhóm 2 (ở đây chủ yếu là các bạn sinh viên trong các trường đại học): nếu các bạn nghĩ rằng có chứng chỉ CCNA thì cơ hội việc làm sẽ cao hơn với các bạn không có chứng chỉ. Điều này chỉ đúng một phần bởi vì các công ty khi tuyển nhân viên sẽ đánh giá cao kinh nghiệm làm việc hơn là các chứng chỉ các bạn có được. Những kiến thức CCNA các bạn có được chỉ có thể phát huy tác dụng chỉ khi các bạn xin vào được các công ty tích hợp hệ thống như ISP; FPT….hoặc các ngân hàng có hệ thống IT mạnh như Vietcombank; Techcombank….nhưng việc xin vào các công ty này cũng không phải là quá đơn giản.

Như vậy theo mình mục đích chính khi các bạn học CCNA là có được kiến thức nền vững chắc trước khi chiến đấu các dự án triển khai thực tế. Còn việc chọn các trung tâm; các bạn có thể chọn các trung tâm khác nhau như Vnpro; IPMac hay TinhHoa… bởi vì mỗi trung tâm đều có những thế mạnh riêng của mình.

sskkb
20-06-2006, 16:58
Vậy bạn có thể cho dẫn chứng cho mình biết là trong các lớp đang học CCNA tại chỗ bạn thì CCIE nào đang trực tiếp giảng dạy không ?
Việc của cty iPMAC, ko dễ gì nói cho người ngoài. Nếu bạn muốn biết, xin mời tới tận nơi mà hỏi. Nếu ko trực tiếp thị sát, xin vui lòng đừng nói mò lung tung.

Đó là vấn dề thứ nhất, còn thứ 2, mình cũng không rõ là ở Tinh Hoa có ai là học viên ở IPMAC trước đây không ( Những người mình biết thì không ). Với lại ý kiến trên là của mình, ( một người hoàn toàn tự đựoc đào tạo trong nội bộ công ty bởi những người đi trước, thông qua các dự án thực tế mà tích lũy kinh nghiệm )vậy chắc là không liên quan gì đến một giảng viên nào đó ở Tinh Hoa mà trước đây từng học chỗ bạn. Đúng không nhỉ ???

Việc "nói xấu" và việc này là mình trả lời bài của người khác, nhưng forum này có tính năng ghép bài nên nó ghép luôn vào bài trả lời bạn. rất tiếc vì sự hiểu lầm này.

Điều thứ 3, trong tất cả những gì mình nói trong bài viết, những điều mình đưa ra có chỗ nào không đúng ??? mong các bạn chỉ giùm ?

Cái quote 1 đó :)

Điều cuối cùng, mình biết bạn quản trị website cho công ty bạn, chắc bạn chiu trách nhiệm quảng bá trên mạng, vậy mong bạn khi post bài hãy có cẩn trọng hơn và xin ý kiến lãnh đạo công ty trước vì bạn đang đại diện cho công ty bạn đó !
Bạn biết nhầm rồi, he he, mình KHÔNG quản trị website của iPMAC, cũng KHÔNG chịu trách nhiệm quảng bá trên mạng. Và những bài trả lời như thế này mình cũng KHÔNG cần phải xin phép ai cả. Nhưng khi dạo qua những topic về quảng cáo trung tâm, thì những nick quảng cáo cho iPMAC không nói xấu trung tâm khác quá nhiều như những nick quảng cáo cho TinhHoa.

--------------- Quote lần 2 ----------------

Điều thứ 4, IOS Intercooperation là một công ty nổi tiếng của Mỹ do một số CCIE điều hành chuyên thẩm định và cung cấp các thiết bị Cisco ( vậy đã rõ chưa bạn ) ???

Không rõ cty IOS Intercooperation này có nổi tiếng không, mà sao Google không ra vậy ta
http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=ios+Intercooperation+&meta=

(vậy là câu hỏi lần trước của mình vẫn còn giá trị, he he, :angel_not )

tinhhoamaster
21-06-2006, 17:05
To net_adviser, iphelpdesk ...

Rất cảm ơn những bạn đã có đánh giá cao về Tinh Hoa, mong các bạn tiếp tục ủng hộ chúng tôi trong thời gian tới. Tuy nhiên mong các bạn khi post những bài có Tinh Hoa xin tránh những chi tiết nhạy cảm có liên quan đến các công ty khác.

To all !

Mảng đào tạo của Tinh Hoa được xây dựng với mục đích cao nhất nhằm chia sẻ kinh nghiệm và đóng góp cho cộng đồng. Vì vậy càng có nhiều nơi giảng dạy các chứng chỉ quốc tế thì chúng ta sẽ càng có nhiều chuyên gia CNTT để xây dựng cơ sở hạ tầng mạng tại Việt Nam, từ đó tạo ra nhu cầu rất lớn về xây dựng và triển khai mạng tại mọi tổ chức. Đó mới là công việc thực sự, là nhiệm vụ to lớn và là nguồn lợi nhuận đáng kể dành cho các CCIE, CCxP, CCNA, MCSx, CCSx ... Mong chúng ta sẽ đoàn kết để hướng tới những điều xa hơn!

Regard!

hanoilab
23-06-2006, 00:15
He..he... đồng chí Tinh hao này rõ là lắm chuyện, một mình tự xướng rồi tự xoa, đọc qua mấy bài viết thì biết mấy cái ông net-adviser với iphelpdesk chỉ là 1. Thôi, dừng làm trò lại nhé đ/c.

Chuyên labtop www.hanoi-lab.com
Hàng thật, giá cạnh tranh

batigolbk
23-06-2006, 12:21
Sao mọi người rảnh rỗi để tranh luận nhể, đọc thread thì ít thông tin mà linh tinh thì nhiều, mệt quá !