PDA

View Full Version : help ! main giga chip 845

vl1cc
21-05-2006, 11:21
nhà có 1 cái main giga chip 845 đang xài ngon lành , nhưng thằng bạn nó bán cái main hơi bị rẻ nên lấy về xài , mình gỡ cái main của mình ra , để vô hộp 1 tháng , bây giờ muốn sử dụng lại thì nó ko thèm lên nữa , cũng chẳng có tín hiệu gì luôn , help me ! mình muốn hỏi , có phải main đang chạy tốt mà ko sử dụng 1 thời gian dài là nó hư luôn phải ko vậy , và muốn chữa thì chữa = cách nào , thanks.

duy007vn
21-05-2006, 12:17
Bro xem lại MAIN đã ráp đúng chưa? Khởi động ko lên điện hay là sao? Bro nói cụ thể thêm thì anh em mới biết mà chẩn bệnh cho cái comp của bro được

vl1cc
21-05-2006, 22:35
tình hình là : main đang sử dụng tốt , để ra ngoài 1 tháng ko sử dụng , tự nhiên nó ko hoạt động nữa , cấp nguồn cho nó thì thấy chạy quạt nguồn thôi , màn hình đen xì , ngoài ra chẳng có 1 tiếng bíp gì cả , im lặng và im lặng , chẳng biết nó bị bệnh gì nữa . mình dám khẳng định ngoài main bị bệnh ra ko món nào trục trặc hết , help me! hồi trước main của chị mình cũng bị bệnh y như vậy , đem ra tiệm nó lấy 100k , ko biết nó chữa = cách nào mà hay quá trời .

nbviet
22-05-2006, 00:54
- có thể main của bạn bị phù tụ (hay xì tụ), main để lâu ngày hay bị cái này. Cách nhận biết là quan sát các tụ điện, tụ điện bị xì hay phù thường có 1 lớp phủ bên trên giống như bị gỉ sét. Nếu đúng vậy thì bạn phải đem đến DV chuyên main để thay tụ. Giá thay tụ là từ 80-100n.
- hoặc main của bạn cũng có thể bị cháy chip, dấu hiệu nhận biết là 1 vết nám hình tròn rất mờ trên bề mặt chip. Cũng phải đem đến DV để thay chip, chi phí tùy thuộc và giá con chip mà bạn thay.

vl1cc
22-05-2006, 09:35
thanks bro nếu đúng là cháy chíp thì mình chịu , nhưng lỡ ko phải , mình đem main ra dv nó kêu mình về rồi chỉnh chỉnh chút xíu lấy 100k thì đau quá , help me ! main mình đang hoạt động tốt lấy ra để lâu ngày ko sử dụng mới bị tình trạng này , có ai cứu em ko , help me !.

Mit_Xinh
23-05-2006, 15:43
bác xem xem máy của bác nó ráp đúng không với lại xem xem cái nguồn điện nó có nối với cái main không với lại xem xem CPu của bác nó có điên vào chưa chứ tui nghĩ main để lâu chả làm sao cả làm sao mà nó có hỏng đc. bác yên tâm máy có thể do lắp hỏng thui

nbviet
23-05-2006, 23:44
rốt cuộc là bác có đem cái main ra dv ko vậy??? lol