PDA

View Full Version : lỗi khởi động error loading os

duyphuong16_8
22-10-2011, 16:23
mình đã xem các chủ đề khác nhưng không giống của mình mong các pro giúp đở

tình hình là ổ cứng mình bị hư, mình đi mua ổ cứng khác gắng vào, vs ổ cứng mới mình phân vùng thành 2 ổ đĩa. chia xong mình ghost bằng đĩa nhưng khi khởi động lại thị bị lỗii như vậy.
các bạn nnao2 bít chỉ mình vs!!!!!

quansantran
22-10-2011, 23:19
Câu trả lời là bạn hãy cài Win chứ đừng ghost. Hết!
Không biết bạn trẻ Việt Nam học ở đâu mà cứ hư máy là ghost, cài máy cũng ghost. Bó tay, kiến thức tin học thật sự lệch lạc. Nếu bạn muốn từ nay không phải đối mặt với những lỗi như vậy thì mình khuyên bạn nên QUÊN HẲN ghost đi.

duyphuong16_8
23-10-2011, 08:29
Câu trả lời là bạn hãy cài Win chứ đừng ghost. Hết!
Không biết bạn trẻ Việt Nam học ở đâu mà cứ hư máy là ghost, cài máy cũng ghost. Bó tay, kiến thức tin học thật sự lệch lạc. Nếu bạn muốn từ nay không phải đối mặt với những lỗi như vậy thì mình khuyên bạn nên QUÊN HẲN ghost đi.

cám ơn bạn đã góp ý. nhưng bạn cho mình hỏi thêm là lý do bạn có thể nói QUÊN HẲN ghost dc k?

noithatwp
23-10-2011, 09:30
Để mình trả lời cho, bản ghost chạy có thể nói là hên xui, vì lắm lúc các chức năng của win trong bản ghost chạy không bình thường, lúc trước mình hay xài bản ghost nhưng nó hay văng lỗi nghiêm trọng và hay bật cửa sổ kêu report cho Microsoft. Sau này xài bản setup thường thì cả năm chả thấy gì. Thế đấy bạn ^^

quansantran
23-10-2011, 13:15
Cám ơn bạn noithatwp đã trả lời giúp. Mình cũng muốn thêm vài ý. Thứ nhất, nếu bạn ghost máy bạn sau khi cài Win và toàn bộ driver thì rất tốt. Điều này có lợi vì sau này khi máy bị lỗi, bạn có thể dùng bản ghost đó ghost lại máy. Vừa nhanh lại không cần phải cài lại driver.
Còn việc bạn dùng bản ghost "đa cấu hình", hay bản ghost của ai đó trên mạng thì thôi. ĐỪNG BAO GIỜ DÙNG những bản ghost này. Vì sao? Lý do là những bản ghost đó đã bị thêm bớt, xóa bỏ một vài chức năng. Còn nếu không bị thêm bớt gì thì nó cũng khó có thể chạy trơn tru trên máy của bạn vì mỗi máy tính có cấu hình khác nhau. Bản ghost là của máy người ta, làm sao 100% phù hợp với máy của bạn được.
Đừng bao giờ nghĩ biết ghost thì mới là pro. Hoàn toàn sai lầm. Người nào có thể tự build máy và biết cách giữ cho máy tính của mình hoạt động trơn tru và tốt nhất mới có thể được xem là good.

dyland
23-10-2011, 15:34
các bạn nói chính xác, bản ghost máy người khác thì làm sao có thể phù hợp 100% với máy mình được, lâu lâu nó sẽ report một số lỗi. Tự build cho mình bằng một đĩa windows, cài các driver và ghost thành bản ghost là tốt nhất. Nhưng khi ghost lại với bản này thì không nên ghost lại nhiều, lâu lâu vẫn phải dùng CD để setup lại nha.

greenreaper
23-10-2011, 19:49
Bản ghost có thể dùng check thử HDH chạy thế nào, có tương thích với các soft mình cần không, hoặc trong thời gian ngắn cần chạy gì đó thì dùng ghost cho lẹ, ví như máy hư mà còn có 1h để làm bản vẽ này nọ, thì lấy bản chụp của mày mình ghost vào làm tiếp cho kịp,...
Còn như cài để xài thì nên setup bình thường.

duyphuong16_8
24-10-2011, 16:32
cám ơn các bạn nha. sau này chắc mình sẽ hạn chế use ghost

tansinhit
25-10-2011, 14:04
eo ui.thời buổi này mà ngồi cài win thì có mà ăn cám,nếu tự mình làm được bản ghost theo ý mình thì tại sao ta không dùng,trường hợp hdd có vấn đề không cài được thì sao?chắc chắn bạn phải ghost.nhưng nói chung đừng dùng bản ghost của người khác nếu bạn không phải là dân IT

kiettt
25-10-2011, 14:21
eo ui.thời buổi này mà ngồi cài win thì có mà ăn cám,nếu tự mình làm được bản ghost theo ý mình thì tại sao ta không dùng,trường hợp hdd có vấn đề không cài được thì sao?chắc chắn bạn phải ghost.nhưng nói chung đừng dùng bản ghost của người khác nếu bạn không phải là dân IT

Câu trước câu sau cãi nhau chan chát mà bạn tỉnh queo phát biểu được thì hay thậy ấy mà :no: không chấp nhận ăn cám để cài win, thì lấy đâu ra bản win của mình để mà ghost ? Rồi lấy gì đảm bảo là lần cài win đầu tiên bạn hoàn toàn ưng ý với những drivers và applications mà mình cài vào để có bản ghost hoàn thiện. Thế thì cũng phải ăn cám vài lần, ăn riết rồi quen à. :whistling:

tái sinh
29-10-2011, 09:05
có 1 điều mà các bạn mới làm hay quên khi khi làm 1 cái ổ cứng là ...set active cho ổ cài win.