PDA

View Full Version : Cho em hỏi về cái ổ cứng cắm thêm ko nhận dc

ninhbac83
19-05-2006, 12:56
Trước đây em cắm thêm 1 cái ổ cứng vào nữa máy vẫn nhận ngon lành, đợt vừa rồi win chạy ì ạch quá, đi format ổ C cài lại thế là bây giờ không cắm thêm ô cứng thứ 2 được nữa. Cắm vào cái là máy báo lỗi, không khởi động được. Thử đổi các kiểu cắm slave, master rồi vẫn không ăn thua. Thậm chí, em chơi mẹo, máy đang khởi động đến màn hình win xanh rồi mới cắm ổ phụ, thế mà cắm vào cái là nó restart luôn, và đứng lại ở màn hình đen xì ban đầu.
Các bác chẩn đoán bệnh giúp em cái.
Thanks.

nintama
19-05-2006, 15:40
đổi cáp đi, đem hdd wa chiến huữ gắn xem nó chạy không

ninhbac83
19-05-2006, 19:55
Em nghi không phải cai cable hay hdd đâu ạ. Máy thằng bạn em vừa cũng mắc bệnh y như thế. Format cài lại xong gắn thêm ổ không được.
Các bác cho em đơn thuốc cái đi.

tran_phong
20-05-2006, 13:25
thế trong bios có thấy cái HDD đó không ?

talacuop
23-05-2006, 14:57
cắm thêm jumer vào ổ thứ 2 đi

nbviet
23-05-2006, 23:49
ko thể nào có chuyện format cài lại gắn thêm ổ ko được, chắc là bạn đã ko cài winxp trên ổ khởi động...

MDN
23-05-2006, 23:57
Trước đây em cắm thêm 1 cái ổ cứng vào nữa máy vẫn nhận ngon lành, đợt vừa rồi win chạy ì ạch quá, đi format ổ C cài lại thế là bây giờ không cắm thêm ô cứng thứ 2 được nữa. Cắm vào cái là máy báo lỗi, không khởi động được. Thử đổi các kiểu cắm slave, master rồi vẫn không ăn thua. Thậm chí, em chơi mẹo, máy đang khởi động đến màn hình win xanh rồi mới cắm ổ phụ, thế mà cắm vào cái là nó restart luôn, và đứng lại ở màn hình đen xì ban đầu.
Các bác chẩn đoán bệnh giúp em cái.
Thanks.
Mình nghĩ là do lỗi của windows rồi,bạn backup dữ liệu quan trọng lại hết vào ổ khác đi rồi Format full HDD lại,cài lại Win và nhớ set jumper cho chuẩn,có thể sẽ bình thường trở lại đấy.

U.F.O
24-05-2006, 11:57
Windows cái khỉ mợ giề . Vào bios xem có nhận 0 đã!
Mình cũng bị như bạn nè . Set siếc lung tung, jum cắm loạn xạ mà nó cũng chỉ nhận được 1 ổ duy nhất.

MDN
24-05-2006, 16:53
máy đang khởi động đến màn hình win xanh rồi--->Để ý chỗ này

Windows cái khỉ mợ giề . Vào bios xem có nhận 0 đã!
Mình cũng bị như bạn nè . Set siếc lung tung, jum cắm loạn xạ mà nó cũng chỉ nhận được 1 ổ duy nhất.--->Siêu Noob.

Mit_Xinh
24-05-2006, 16:57
bác phải xem cái bios chư không nhận được thì đòi cắm gì nữa với lại ổ của bác là ata hay sata đấy nếu là sata thì bác chỉnh xem cái on chip sata của bác nó disable hay unable chỉnh lại thành inable tui không nhớ cách làm thế nên tự mò nha sorry còn không thấy thì cài lại win xem không thì bác tháo thử pin ra xem