PDA

View Full Version : Máy tự động shutdown

gome81
19-05-2006, 12:19
Máy của mình cứ tự động tắt (shutdown) trong 1 ngày tới mấy lần lận. Mình đã thử kiểm tra chế độ Power trong phần Screensave/Power....

Nhưng vẫn không ăn thua. Vậy có thể là máy mình bị gì không? Xin mọi người chỉ giúp. Máy đang xài winxp.

Xin cám ơn

SweetGinger
19-05-2006, 14:09
Máy của mình cứ tự động tắt (shutdown) trong 1 ngày tới mấy lần lận. Mình đã thử kiểm tra chế độ Power trong phần Screensave/Power....

Nhưng vẫn không ăn thua. Vậy có thể là máy mình bị gì không? Xin mọi người chỉ giúp. Máy đang xài winxp.

Xin cám ơn

Có thể sau 1 thời gian sử dụng, quạt làm mát CPU & keo giải nhiệt đã kém nên khi bật máy 30'- 1h sẽ gây tăng nhiệt CPU, trong CMOS máy tính đặt chết độ shutdown tự động khi nhiệt độ đến mức đó. Bạn có thể nhờ dịch vụ thay quạt làm mát CPU

duy007vn
19-05-2006, 19:39
Cũng cần xem lại PSU xem có ổn định ko

kimtuthap_hp
21-05-2006, 17:41
Máy tôi thì không shotdowt. Nhưng tự động restart. Cho hỏi tại sao?

Oriole7610
21-05-2006, 18:01
Có thể do nguồn yếu, hoặc kiểm tra quạt xem :)

kimtuthap_hp
21-05-2006, 18:08
Nguôn yếu? Có lẽ không thể vì tôi dùng nguông 350, PC chỉ dùng 1 CD_ROM , 1 HDD ngoài ra không dùng thêm gì, Moniter cũng dùng riêng.

SLI-nForce4
21-05-2006, 18:43
Nguôn yếu? Có lẽ không thể vì tôi dùng nguông 350, PC chỉ dùng 1 CD_ROM , 1 HDD ngoài ra không dùng thêm gì, Moniter cũng dùng riêng.

Bài học đắt giá của tui đây..nguồn 350W mà rởm thì cũng vứt xọt rác, cho hỏi là pác đang dùng của hãng nào??Cấu hình máy của pác ra sao??
Shutdown hả??Đồng hương của em rồi. Có thể là do:
Nguồn yếu và không ổn định(đối với đồ rởm)
Ram có vấn đề
Chỗ tiếp xúc giữa nguồn và main không được tốt(mình đang bị mà chưa mua được nguồn thay thế)
Điện ở nhà bị chập chờn(bệnh của tui đây..)

nguoibongtoi
21-05-2006, 21:15
nếu bạn thử nguồn và quạt cpu vẫn ko được thì chắc chắn là do main của bạn có vấn đề rồi, máy của mình cũng bị như bạn lại còn bị treo nữa cơ, mình dùng main khác là ko còn bị như vậy nữa,bạn thử đổi main khác xem nhé

SLI-nForce4
21-05-2006, 21:27
main hả??chưa bao giờ nghe bị bệnh do main cả.

duy007vn
22-05-2006, 00:03
MAIN đã bệnh thì chuyện gì cũng có thể xảy ra cả.

kimtuthap_hp
22-05-2006, 09:42
Tôi dùng Main 915, CPU Pen IV ( quạt CPU đi kèm). Tất cả đều mơi mua được 3 tháng( tất nhiên đều mua hàng chính hãng)Chắc chắn không thể là hàng "rởm" được.

MAIN đã bệnh thì chuyện gì cũng có thể xảy ra cả.
Main mới cứng, chưa bóc tem thì sao mà bệnh được?

hoangan_ddtinhoc
22-05-2006, 11:47
Máy tự động khởi động có các nguyên nhân:
1. Ram lỗi, dùng chương trình Memtest86, Goldmemory kiểm tra
2. Máy có Virus
3. Hệ điều hành bị lỗi, nên cài lại

Mit_Xinh
22-05-2006, 16:41
àh cái này quá dễ bác click chuột phải vào my computer xong ấn vào tab advance sau đó ấn vào startup and recovery ở trong đó có ngay 1 cái automatically restart đó thế thôi

SLI-nForce4
22-05-2006, 17:01
Cái mà mít nói chỉ xảy ra khi phần mềm hỏng thôi. Uncheck cái automatic restart đó xem khi restart nó có báo gì không, nếu tự động restart thì phần cứng là chắc!

Mit_Xinh
22-05-2006, 17:02
hình như do cả vius nữa với lại nguồn máy của bạn có chức năng tự động restart ở trong window thế thôi còn chỉnh cái tự động restart ở trong win tui nói bài trên rồi

SLI-nForce4
22-05-2006, 17:45
Virus chủ yếu là làm cho máy chậm thôi. À, hỏi thêm, máy nhà bạn có lắp mạng không??
Ủa??có chức năng chỉnh được option của nguồn hả??ở chỗ nào thía??

Nanauno
22-05-2006, 21:54
bạn cho hỏi bạn làm việc gì hay chơi game !nếu chơi game bạn kiểm tra Ram xem

kimtuthap_hp
23-05-2006, 09:20
virus a`, tôi quét vurus(norton, mc afee, bk2006) thường xuyên thì làm gì có virus.
Để tôi về thử cách của bác Mit xem sao.

bạn cho hỏi bạn làm việc gì hay chơi game !nếu chơi game bạn kiểm tra Ram xem
Cũng có khi đang chơi game thì restart, cũng có khi đang đánh văn bản cũng bị...Chảng hiểu sao. Máy tôi cũng không nối mạng.

nino
23-05-2006, 23:00
Tôi dùng Main 915, CPU Pen IV ( quạt CPU đi kèm). Tất cả đều mơi mua được 3 tháng( tất nhiên đều mua hàng chính hãng)Chắc chắn không thể là hàng "rởm" được.

Main mới cứng, chưa bóc tem thì sao mà bệnh được?
ặc ặc... vậy bạn chưa thấy main mới vừa bóc tem xong rồi gắn vô không chạy được à?? chuyện này là bình thường mà... gặp thường thôi, đâu có chuyện gì lạ đâu (!)

treyeuhoctap
23-05-2006, 23:35

Xin cám ơn
Mình thấy các bạn trả lời cho câu hỏi này ko rõ ràng nhiều lắm những dạng được trả lời đó thường thì máy retart nhiều hơn là Shutdown. Thế cho mình hỏi bạn gome81 là khi máy shutdown thì bạn có dùng chương trình hay ứng dụng gì hay không? Nếu có thì bạn hãy xem lại các trình ứng dụng trên chương trình hay ứng dụng đó, còn nếu không mà vẫn gặp trường hợp đó thì thường là do CPU quá nóng. Bạn thử xem lại coi nhé.

tony83
24-05-2006, 07:59
bạn xài WinXP nếu là SP1 thì vui lòng cài thêm bản sửa lỗi Blaster và Sasser, còn sử dụng WInXP SP2 thì ko cần cài 2 bản sửa lỗi đó.Nguyên nhân shutdown hay khởi động lại máy cũng có thể nguyên nhân này đấy, nhất là khi có sử dụng Internet