PDA

View Full Version : Ổ Seagate 80gb nhận nhưng mất hết phân vùng

Alex_del
17-05-2006, 19:10
Ổ tớ bị đơ hôm qua, hiện tượng nó thế này , không boot dc vào win , nó nói không tìm ra thiết bị , Main vẫn nhận, tuy nhiên vào dos chả còn phân vùng nào cả , không phải tại main hay ram vì đã thử ổ của thằng bạn chạy ngon lành !!
Dùng các chương trình như Pation Magic trong hỉen boot thì nó báo lỗi và không vào dc chương trình , chạy Ỏntack easy recover chạy dc một lúc, nó chả nhận dc bảng fat của máy mà chỉ báo unknown
Dùng norton disk doctor sửa đĩa thì nó nhận ra ổ và nhận ra lỗi ' table pation ' gì đó, rồi nói lỗi này phải low format mới sửa dc , nghi ngờ của mình là mất bảng FAT
Cũng định format nhưng không nhận ra ổ thì lấy gì mà forrmat .

Các bác xem hộ có sửa dc lấy lại data không hay là đưa đi bảo hành chấp nhận mất data , nếu trường hợp này của em thì chia lại ổ bằng cách nào vậy, low fỏmat bằng phần mềm nào ? Thanks .

duy007vn
17-05-2006, 21:52
Bro vác con HDD đó sang máy khác găn vào với thiết lập slave xem có nhận được ko. Nếu được thì chép dữ liệu sang, sau đó hãy tiến hành LLF = phần mềm chuyên dùng để LLF của hãng Seagate

a1z
17-05-2006, 22:48
nếu ko được bạn thử vào Cmos set lại các thông số ghi trên ổ cứng xem sao (cylinder, sector....)

Batigol_vn
18-05-2006, 04:43
hi,
tui cũng bị môt lần y chang như vậy. Nó cũng báo là cái " table partition " gì đó bị lỗi. Dùng cái partition magic thì báo lỗi #108 . Nói chung là không có cách nào nhận ổ được (kể cả đã dùng partition recover) mặc dù trong bios vẫn nhận bình thường. Sau đó phải dùng chương trình test disk thì phải, ghi lại cái bảng partition table thì nhận được phân vùng C . Còn 3 phân vùng còn lại thì vẫn bó tay. May sao khi cài lại Win. Chạy được Win rồi thì lại dùng partition recovery lấy lại được 3 phân vung còn lại. Kô bị mất dữ liệu trong đó. Cũng vẫn còn may. :D

nbviet
18-05-2006, 15:16
hay vậy ta !!!! Good exp !!! :yes:

khoabeo108
18-05-2006, 21:17
Bạn đem ổ của bạn sang máy khác mà nhận được thì dùng máy đó để format ổ luôn. Còn nếu ko nhận thì tính đường thay hoặc bảo hành (nếu còn) đi bạn!

Alex_del
19-05-2006, 09:27
, tình trạng ổ mình giống như bro Batigol_vn vậy , khi boot phải rất lâu nó mới nhận ổ , dùng chương trình lấy lại table pation trong Hiren boot nhưng không dc, máy khác vào win ko nhận.

Dù sao Cảm ơn các bro đã trả lời , mình đã đưa chú ta đi bảo hành .

nbviet
19-05-2006, 10:46
khi nào bảo hành xong, nhớ thông báo cho anh em biết nó bị gì nha bạn.