PDA

View Full Version : Giúp mình cách lắp Loa vào máy tính với...

thaison1089
21-10-2011, 21:37
Mình vừa được người bạn cho 1 bộ Loa Nansin gồm 1 Sub và 4 loa vệ tinh. Nhưng vấn đề ở đây là mình hoàn toàn mù tịt về mấy chuyện này, đã mày mò cả nửa ngày mà vẫn không tìm ra cách nối dàn Loa vào PC. Đằng sau dàn loa là 1 dây nguồn, 4 ngõ Output FL, FR, RL, RR có lẽ để cắm 4 loa vệ tinh và 1 ngõ Input (jack 3.5). Chỉ có vậy thôi, mấy pro làm ơn chỉ mình cách nối dàn Loa này vào 3 cái jack trên CPU với, chứ mình pó tay rồi T_T

kenny_chicken 2
21-10-2011, 22:14
Mình vừa được người bạn cho 1 bộ Loa Nansin gồm 1 Sub và 4 loa vệ tinh. Nhưng vấn đề ở đây là mình hoàn toàn mù tịt về mấy chuyện này, đã mày mò cả nửa ngày mà vẫn không tìm ra cách nối dàn Loa vào PC. Đằng sau dàn loa là 1 dây nguồn, 4 ngõ Output FL, FR, RL, RR có lẽ để cắm 4 loa vệ tinh và 1 ngõ Input (jack 3.5). Chỉ có vậy thôi, mấy pro làm ơn chỉ mình cách nối dàn Loa này vào 3 cái jack trên CPU với, chứ mình pó tay rồi T_T
Vừa hỏi vừa trả lời là sao chài ? Mua thêm cọng này nữa :wacko:
http://farm3.anhso.net/upload/20110819/17/o/anhso-17448_jack_cam.jpg

thaison1089
21-10-2011, 23:25
Sợi đó mình có, nhưng quan trọng là cắm vào PC kiểu gì, trên CPU nó có 3 lỗ cắm lận, cắm vào lỗ nào đây pro?

tam_giang
22-10-2011, 05:56
1. Loa để đâu:

RL = sau, bên trái
RR = sau, bên phải ... cứ thế mà để

2. Cắm làm sao: 1 đầu vào cái lỗ 3.5, đầu kia vào hai cái chỗ cắm của sound card (chẳng ai cắm vào CPU (Central Processing Unit) hết). Cắm điện nữa là xong.

thaison1089
22-10-2011, 06:57
1. Loa để đâu:

RL = sau, bên trái
RR = sau, bên phải ... cứ thế mà để

2. Cắm làm sao: 1 đầu vào cái lỗ 3.5, đầu kia vào hai cái chỗ cắm của sound card (chẳng ai cắm vào CPU (Central Processing Unit) hết). Cắm điện nữa là xong.

Thì mình cũng đã cắm rồi, nhưng cũng không được nên mới lên đây hỏi. Nó có 3 lỗ cắm màu xanh lá, xanh dương và hồng, thì mình đã cắm thử hết rồi nhưng cũng không được. Có pro nào biết lí do tại sao không giúp mình với T_T

noithatwp
22-10-2011, 09:43
Chắc nó chưa nhận mấy lỗ cắm trên PC, bạn cài Realtek là trình điều khiển các lỗ cắm và tín hiệu âm thanh hình ảnh cho PC ấy, nhận ráo.

emperor666
22-10-2011, 15:35
Bạn đã cài driver chưa, cắm phone vào có nghe đc nhạc ko :D nghi lắm.

thaison1089
22-10-2011, 16:16
Mình nhầm, có đến 6 lõ cắm chứ không phải 3 lỗ...T_T phải cắm làm sao đây?! Còn Realtek thì mình cài rùi T_T

tam_giang
22-10-2011, 16:54
Thì mình cũng đã cắm rồi, nhưng cũng không được nên mới lên đây hỏi. Nó có 3 lỗ cắm màu xanh lá, xanh dương và hồng,...
Ba màu này đâu có ra loa. Tiêu chuẩn ở đâu mà kỳ cục vậy ? Phải là đỏ và trắng (hay đen) cũng được, mới ra loa. Bạn có biết cái card trong máy là gì không vì có thể làm màu nó khác. Có tới 6 cái thì chắc là card "khủng".

Cái dây trên cắm đúng màu là được.

thaison1089
22-10-2011, 17:31
Để mình mô tả lại Loa nhà mình nhé. Nó là loa Nansin, 1 Sub và 4 loa vệ tinh. Trên Sub có 4 lỗ Output để gắn 4 loa vệ tinh và 1 lỗ Input. Dây rợ thì có sợi này nè
http://farm3.anhso.net/upload/20110819/17/o/anhso-17448_jack_cam.jpg

Đằng sau CPU chỗ cắm loa thấy có 6 lỗ cắm, trên các lỗ đó ghi là Line In, Line Out, Mic, Side, Rear, CTR Bass. Realtek mình cũng đã cài, vấn đề bây giờ là cắm như thế nào, mong mọi người giúp đỡ, chứ mình mò từ hôm qua tới giờ vẫn không đc (mình gà về mấy chuyện này lắm). Lỗ Input trên Sub thì cắm jack 3.5 rồi, còn đầu kia có 2 sợi màu đen và đỏ thì cắm như nào đây mọi người ơi T_T

kiettt
22-10-2011, 21:41
Hình sợi dây bạn post minh hoạ, đầu đen và đỏ gọi là đầu bông sen, đầu bên trái là jack đực stereo phổ biến nhất là 3,5 ly. Một sợi dây đó truyền được 2 kênh stereo left và right.

Trước hết bạn phải xác định là loa Nansin của bạn, đầu input nó dùng chuẩn gì, thường là đầu bông sen cái (hình trên là bông sen đực), cứ đúng màu mà cắm, rủi có lộn thì nó lộn bên trái bên phải thôi chứ không sao đâu. Nguyên tắc là port output nào từ card sound sẽ vào input tương ứng trên loa, sub vào sub, LF vào LF và tuần tự đến hết. Các port output từ card sound ra nếu không chắc chắn bạn có thể tra trong user guide của mainboard (nếu sound onboard) hoặc của card nếu là sound rời.

Nguyên tắc chỉ bấy nhiêu thôi, bạn nên học nguyên tắc rồi cứ thế mà luận ra rồi làm, không nên chỉ chăm chăm là dây nào phải cắm vào lỗ nào, mai mốt có tiền mua bộ loa mắc tiền, ngon lành hơn, hông lẽ lại đi hỏi là "mọi người ơi, tui mới mua được bộ loa xịn lắm, giờ cắm dây làm sao"

tam_giang
23-10-2011, 04:05
Tôi thấy khổ thật, nó có màu sẵn mà không cắm được. Nhanh nhất là post model của các sound card (nếu rời) hay cái motherboad và model của bộ loa ngoại trừ bộ loa thuộc loại rất là hiếm. Thế nào cũng có người chỉ cách ngay.

thaison1089
23-10-2011, 08:09
Hình sợi dây bạn post minh hoạ, đầu đen và đỏ gọi là đầu bông sen, đầu bên trái là jack đực stereo phổ biến nhất là 3,5 ly. Một sợi dây đó truyền được 2 kênh stereo left và right.

Trước hết bạn phải xác định là loa Nansin của bạn, đầu input nó dùng chuẩn gì, thường là đầu bông sen cái (hình trên là bông sen đực), cứ đúng màu mà cắm, rủi có lộn thì nó lộn bên trái bên phải thôi chứ không sao đâu. Nguyên tắc là port output nào từ card sound sẽ vào input tương ứng trên loa, sub vào sub, LF vào LF và tuần tự đến hết. Các port output từ card sound ra nếu không chắc chắn bạn có thể tra trong user guide của mainboard (nếu sound onboard) hoặc của card nếu là sound rời.

Nguyên tắc chỉ bấy nhiêu thôi, bạn nên học nguyên tắc rồi cứ thế mà luận ra rồi làm, không nên chỉ chăm chăm là dây nào phải cắm vào lỗ nào, mai mốt có tiền mua bộ loa mắc tiền, ngon lành hơn, hông lẽ lại đi hỏi là "mọi người ơi, tui mới mua được bộ loa xịn lắm, giờ cắm dây làm sao"

Các loa khác mình vẫn cắm đc bình thường, nhưng trên Loa Nansin này lỗ Input chỉ có 1 lỗ duy nhất và là jack 3.5, chứ nếu Input nó là mấy cái đầu bông sen thì mình cũng cắm đc. Có người chỉ mình kiếm sợi dây 2 đầu đều là jack 3.5, 1 đầu cắm vào ngõ Input trên Loa, đầu kia cắm vào sound card, ko biết như vậy có đúng ko nhỉ?

thaison1089
23-10-2011, 08:33
:D hihi mình vừa đi mua sợi dây 2 đầu đều là jack 3.5 về cắm theo cách thằng bạn chỉ, kết quả là OK :D Nó nói Loa này ngõ Input chỉ có 1 jack 3.5 thì mua đầu bông sen làm gì :)) Em xin chân thành cảm ơn các bác đã giúp em từ hôm qua tới giờ :D

xuanhung79
23-10-2011, 08:38
Cắm vào lỗ mà xanh ở giữa nhá

truongle911
24-10-2011, 18:19
oài,mua ở đâu thì gọi điện nhờ kỹ thuật của cửa hàng đến nó làm cho,sao fai mệt người

tam_giang
25-10-2011, 07:02
oài,mua ở đâu thì gọi điện nhờ kỹ thuật của cửa hàng đến nó làm cho,sao fai mệt người
Hàng bạn cho, chưa hết đâu, còn một lô câu hỏi nữa cơ. Thằng bạn mới mua laptop, cho parts rời.

anhhungd4
25-10-2011, 07:19
mình tưởng loa nào chẳng như loa nào :D/không đc xem lại loa :D

thaison1089
25-10-2011, 13:43
Trời mình không biết thì mình hỏi, bạn không giúp thì thôi sao cứ phải nói cái giọng coi thường người khác. Bạn thì chắc cái gì cũng biết!!!

user_84_gialam
26-10-2011, 23:24
mình tưởng loa nào chẳng như loa nào :D/không đc xem lại loa :D
Loa thì có hàng hà sa số. Từ loại rẻ tiền thì có vài trăm nghìn cho tới loại cao cấp lên tới... vài tỷ.

@Chủ thớt:
Bro kiếm 1 hay 2 đôi chân loa mang về rồi lắp loa lên các chân đó, sau đó bro quay các mặt loa vào vị trí ghế ngồi của bro (2 loa trước - FL & FR bro để phía trước rồi quay mặt loa vào tai; 2 loa sau - RL & RR cũng thế) , còn cái cục sub (loa siêu trầm) để nó dưới sàn nhà thì khi nghe nhạc hoặc xem film sẽ hay hơn đó !