PDA

View Full Version : Lỗi khi khởi động, help me !

duchaitp
17-05-2006, 10:16
Máy tôi cài Win XP, mỗi buổi sáng khi khởi động thì bị đứng lúc con chạy của màn hình khởi động đang chạy. Rút dây nguồn ra chừng 5-10 phút, gắn lại thì vào win được. Xin các cao thủ cho biết bị hư chổ nào ? Main hay là HDD ? Thanks

duy007vn
17-05-2006, 13:08
Có thể là do cáp điện nối giữa PSU & HDD bị lỏng thôi. Cái này thường thấy lắm, trong BIOS vẫn detect được nhưng đến lúc load Win là đứng máy ở con chạy à

Dz_jim
17-05-2006, 19:25
Ko phải vậy dâu nếu cáp điện lỏng thi điện chập chờn HDD của ban die từ lâu zui`. Tui bi mấy lần rồi

nbviet
17-05-2006, 20:17
HDD bị cúm rồi, delete ổ C rồi cài lại win là hết (del + create + format thì khác với chỉ format đấy nhá)

duy007vn
18-05-2006, 00:02
Ko phải vậy dâu nếu cáp điện lỏng thi điện chập chờn HDD của ban die từ lâu zui`. Tui bi mấy lần rồi
Cái ổ cứng cảu mình lâu lâu lại ko detect được, phải rút cáp điện ra rồi cắm lại mới vào Win được --> 1 năm nay vẫn chạy tốt nè.

addme
18-05-2006, 00:12
Cái ổ cứng cảu mình lâu lâu lại ko detect được, phải rút cáp điện ra rồi cắm lại mới vào Win được --> 1 năm nay vẫn chạy tốt nè.

Bạn nên chuẩn bị hâu sự cho nó là vừa !
Bổng nhiên một ngày nào đó nó tắt ngúm và máy kog detect được thì :angel_not :angel_not :angel_not

to duchaitp : có thể main bị hư, lúc trước mình cũng bị như vậy, phải chạy cho nó nóng 5-10 phút :bored: :confused:

duy007vn
18-05-2006, 00:54
Bạn nên chuẩn bị hâu sự cho nó là vừa !
Bổng nhiên một ngày nào đó nó tắt ngúm và máy kog detect được thì :angel_not :angel_not :angel_not

Híc! Bác đừng làm em lo. Dạo gần đây truy xuất ổ cứng hơi chậm (mặc dù 2 tuần mình defragment 1 lần)

Batigol_vn
18-05-2006, 05:34
Máy tôi cài Win XP, mỗi buổi sáng khi khởi động thì bị đứng lúc con chạy của màn hình khởi động đang chạy.
Sau rút dây, rồi bật lại thì máy của bạn có chạy phần restore lại kô, cái trình CHKSDK gì đó kô. Hay là boot vào bình thường.

HDD bị cúm rồi, delete ổ C rồi cài lại win là hết (del + create + format thì khác với chỉ format đấy nhá)
Nếu tình trạng này lặp lại nhiều lần, mặc dù đã format partition C, cài mới win xp mà vẫn bị thì có thể phải làm như bác V nói đấy.

Híc! Bác đừng làm em lo. Dạo gần đây truy xuất ổ cứng hơi chậm (mặc dù 2 tuần mình defragment 1 lần)
=)) hai tuần defragment một lần. Hay thật. Test cái HDD kiểu này vui phết.

duchaitp
19-05-2006, 06:55
Sau rút dây, rồi bật lại thì máy của bạn có chạy phần restore lại kô, cái trình CHKSDK gì đó kô. Hay là boot vào bình thường.
Sau khi rút dây ra và khởi động lại thì máy quét lỗi đĩa nhưng vào win tốt. Mình làm ở dịch vụ net nhưng mỗi sáng nào khởi động cái máy này đều bị như vậy. Không biết lâu ngày có die cái HDD kô ?

nbviet
19-05-2006, 11:07
duchai làm ở phòng net hã, vậy đổi hdd sang máy khác, nếu tình trạng vẫn xảy ra thì biết ngay là ko phải lỗi hdd.

Trước đây, 1 khách hàng đã đt cho V về problem giống như vậy, lúc đó V chỉ nghĩ chắc phụ nữ hay vẽ chuyện nên ừ ừ ko sửa :bored:. 1 thời gian sau thì máy đó bị die luôn, đem main (asus p4bp-mx) đi bảo hành xong thì hết. ;)

Batigol_vn
19-05-2006, 14:33
Sau khi rút dây ra và khởi động lại thì máy quét lỗi đĩa nhưng vào win tốt. Mình làm ở dịch vụ net nhưng mỗi sáng nào khởi động cái máy này đều bị như vậy. ?
khi máy quét lỗi đĩa. Bạn thấy nó báo lỗi ở partition nào? Máy của bạn chia làm mấy partition nhỉ.

stc_co_ltd
19-05-2006, 16:21
Máy tôi cài Win XP, mỗi buổi sáng khi khởi động thì bị đứng lúc con chạy của màn hình khởi động đang chạy. Rút dây nguồn ra chừng 5-10 phút, gắn lại thì vào win được. Xin các cao thủ cho biết bị hư chổ nào ? Main hay là HDD ? Thanks

Tại sao bạn không đặt câu hỏi do lỗi Ram nhỉ ? vì ram cũng là một nguyên nhân. Có một số trường hợp Ram lỗi nhưng không chết hoàn toàn và có thể gây hiện tượng như trên.
Mình từng có một thanh ram lỗi như vậy. Đây là dòng Ram tầu, khi mới mua thì chạy cũng bình thường nhưng sau một thời gian, khởi động máy xảy ra hiện tượng treo cứng. Thường các Ram lỗi kiểu này vẫn chạy dc nhưng chắc chắn ko thể dùng Ram đó để cài đặt hệ điều hành dc, nó sẽ báo lỗi ngay.

Batigol_vn
20-05-2006, 05:34
néu là RAM thì 1 là hiện ngay lên cái blue screen hoặc là kô boot được ngay từ đầu rồi.