PDA

View Full Version : Cách sửa máy tính bằng đĩa BIOS

hanthanhhuy
21-10-2011, 18:11
Máy tính nhà em thường hư, thợ tới sửa thường dùng đĩa BIOS để sửa máy tính từ file gost, ai chỉ em cách sửa máy tính bằng cách này với

kiettt
21-10-2011, 22:12
BIOS ở đây là viết tắt của cụm từ tiếng Anh (Basic Input/Output System) có nghĩa là Hệ thống xuất nhập cơ bản. BIOS nằm bên trong máy tính cá nhân, trên bo mạch chính. BIOS được xem như là chương trình được chạy đầu tiên khi máy tính khởi động. Chức năng chính của BIOS là chuẩn bị cho máy tính để các chương trình phần mềm được lưu trữ trên các thiết bị lưu trữ (chẳng hạn như ổ cứng, đĩa mềm và đĩa CD) có thể được nạp, thực thi và điều khiển máy tính. Quá trình này gọi là khởi động.

Thuật ngữ này xuất hiện lần đầu trong hệ điều hành CP/M, là phần CP/M được tải lên trong suốt quá trình khởi động, tương tác trực tiếp với phần cứng (các máy CP/M thường có duy nhất một trình khởi động trong ROM). Các phiên bản nổi tiếng của DOS có một tập tin gọi là "IBMBIO.COM" hay "IO.SYS" có chứng năng giống như BIOS CP/M.

Tuy nhiên, thuật ngữ BIOS ngày nay chỉ một chương trình phần mềm khác được chứa trong các chip có sẵn trên bản mạch chính như PROM, EPROM và nó nắm giữ các chức năng chuẩn bị cho máy đồng thời tìm ra ổ nhớ cũng như liên lạc và giao sự điều hành máy lại cho hệ điều hành.

BIOS cũng là bộ phận chuẩn của máy tính. Một máy tính có thể thiếu màn hình, bàn phím, chuột, ổ cứng, ... nhưng không thể thiếu BIOS.

Nguồn (http://vi.wikipedia.org/wiki/BIOS)

Theo định nghĩa trên, có lẽ từ chính xác bạn muốn đề cập đến là dĩa boot, tức là dĩa chứa hệ điều hành, đồng thời chứa luôn chương trình ghost. Sau khi hệ điều hành được nạp vào máy, thợ (sau này là bạn) sẽ chạy chương trình ghost, chương trình đó sẽ mở file ghost lên và bung vào máy của bạn.

Vấn đề: Nếu file ghost được tạo trước đó là từ chính máy của bạn (tức là sau khi máy của bạn được cài đặt đàng hoàng, đúng cách, các drivers đầy đủ, những ứng dụng bạn cần cũng được cài hoàn chỉnh thì đây là tình trạng tối ưu.

Thường thì trên thị trường tồn tại một kiểu ghost mà thợ hay dùng, họ gọi là bản ghost "đa cấu hình", tức là họ cài đủ mọi thứ trên đời vào file ghost đó và nó có thể chạy trên bất kỳ máy nào. Tôi nhấn mạnh là có thể chạy, hoàn toàn khác với việc chạy đàng hoàng, đúng như nhà sản xuất thiết bị hay lập trình viên viết ứng dụng mong muốn.

Giả sử như bạn mới dùng máy tính, thành thật khuyên bạn nên bắt đầu từ việc tự tay cài đặt máy tính của mình, bắt đầu từ việc cài đặt hệ điều hành, drivers thiết bị cho đến các chương trình ứng dụng. Một khi đã thành thao những chuyện đó, hãy tự tai tạo cho mình file ghost từ chính máy của mình.

deptraikieuuc
22-10-2011, 15:13
bạn vào google.com search hướng dẫn sử dụng đĩa hiren boot. ở đó sẽ có tất cả

emperor666
22-10-2011, 15:17
Thường thì các đĩa ghost bán ngoài thị trường bị xóa đi khá nhiều file của win mà người làm cho rằng ko cần thiết để cho nhẹ. :D tóm lại ko nên dùng vì rất hay bị những lỗi khó hiểu và ko thể giải quyết đc.

buithehoan
24-10-2011, 23:09
đĩa ghost cũng có nhiều cái hay mà, quan trọng là tìm đc bản ghost tốt thôi

ntd102
26-10-2011, 13:14
thank nhiều, chúc vui vẻ

tansinhit
26-10-2011, 15:36
ghost là con dao 2 lười nhé.vì thế phải thật cẩn thận khi ghost đấy,kẻo nước mất nhà tan vì hết tiền(cứu dữ liệu)