PDA

View Full Version : ShutDown, lỗi WinXP hay do máy ?

zero2one
17-05-2006, 04:00
Em mới lấy Dell 630m, Dothan 1.86, ram 512,..
nhưng khi shutdown thì thật là bực mình, cứ đến lúc màn hình "computer is shutting down" thì nó lại dừng lại khá lâu, có lúc em phải dí nút Power On/Off vì sót ruột.
Không biết đây là lỗi của WIN hay do máy của em ?
Mong các bác giúp đỡ.

edeka
17-05-2006, 05:10
PC của tôi cũng bị tình trạng gần giống của bạn chỉ khác khi khởi động thôi, lúc khởi động được thì rất nhanh nhưng khi kô được thì màn hình Win XP có thanh chạy ở dưới cú chạy liên tục kô ngừng cùgx lại phải reset lại máy chờ lần sau.
The ý tôi thì do WIN nhưng chưa tìm ra lý do tại sao thôi, chờ một thời gian nữa.

Bui Quoc Tuan
17-05-2006, 08:16
Em hãy làm theo anh nhé: Lúc này em phải cập nhật các Service Pack và Hot Fix cho Windows. Sau đó em kiểm tra lại các thiết lập về ACPI trong Device Manager\System Devices xem có chạy đúng không (kiểm tra cả ACPI trong Bios, phần Power). Nếu trong này thay vì thấy ACPI mà em chỉ thấy NT APM Legacy, hãy enabled lại nếu nó bị Disabled. Kiểm tra lại các thiết lập trong Power management (Start -> Control Panlel -> Power Options).
Chú ý: trong Device Manager chọn View\Show Hidden Devices để thấy thêm các thiết bị khác. Chúc em thành công!

dly
17-05-2006, 08:35
Với máy laptop thì lỗi này có liên quan tới phần cứng, windows không điều khiển được ACPI suy ra phần giao tiếp giữa điện lưới và pin máy bạn có vấn đề, thử cài lại máy nếu vài ngày sau đó lỗi lại phát sinh thì 80% là tôi đúng

quynhanh_lyly
17-05-2006, 23:14
thứ nhất có thể do xung đột phần mềm. không cài bkav với norton symatec. thứ 2 bạn xài thử registry mechanic vào www.pctools.com mà tải hoặc chương trình RegScrubXP. hồi xưa máy tui cũng bị vậy

zero2one
19-05-2006, 12:51
cám ơn các bác rất nhiều, có lẽ do máy của em mới bung Win, nên Dell nó cài nhiều software quá. Phần lớn những soft này thiết lập chạy lúc máy khởi động, đây là lí do mà thời gian khởi động hơi lâu. em đã uninstall những soft không cần thiết, và thấy cải thiện đáng kể.
Còn cái vụ Shutdown : bình thường máy của em tự chạy Wireless Connect, theo lời khuyên của một anh khác, em tắt bỏ nó đi và thấy không còn hiện tượng "treo" shutdown nữa các bác ạ.

to BuiQuocTuan : cám ơn anh đã chỉ bảo, em cũng làm như anh chỉ và thấy tất cả đều là ACPI cả anh ạ, chắc là ổn với phần cứng.

Justin
23-05-2006, 22:33
em thì tắt cả Wifi đi rồi mà vẫn bị treo shutdown, zero2one tắt đi kiểu gì mà được thế? bảo em với, em kiểm tra theo như lời bác BuiQuocTuan rồi nhưng mọi thứ đều là ACPI cả hic,kíu em với các bác ơi, cứ thế này thì xót em Vaio yêu quý của em lắm :((

zero2one
25-05-2006, 16:04
Để tắt nó, bạn chỉ Disable đi thôi.
Bạn kiểm tra xem có chạy quá nhiều chương trình nền không, vì khi shutdown, sẽ phải tốn thời gian để kết thúc chúng. Có thể phải chờ đợi lâu hơn ?

Justin
26-05-2006, 07:57
:emlaugh: cảm ơn anh em nhiệt tình quá, nhưng em down Registry Mechanic về dùng, thấy shutdown êm ái, nhẹ nhàng & rất nhanh, có lẽ do Registry bị hỏng bung bét nên mới thế :yes: