PDA

View Full Version : Cho em hỏi cài winxp trên dos !

mrrockvn
15-05-2006, 18:52
Em ko có đĩa winxp nhưng có bộ cài trên ổ D
em dùng đía khởi động --->> d../i386 winnt.exe enter !
chạy được một lúc thì máy cứ bảo đợi (wait)......
... nó kô chạy tiếp hả các pác.
chỉ em cái thanks !

nbviet
15-05-2006, 23:44
Chắc bạn ko chạy Smartdrv.exe sau khi khởi động = DOS. Không có smartdrv, mọi thao tác dữ liệu đều chậm. Máy bảo đợi là do Setup đang check phần cứng trên máy bạn và load các file cần thiết cho install. Quá trình thường rất lâu, và lâu hơn nữa trên các đĩa cứng cũ, có windows đang chạy...

Nếu đã chạy smartdrv mà máy vẫn chậm khi cài = lệnh winnt, có thể là do phân vùng cài đặt bị lỗi hoặc bị phân mãnh.

Khác biệt vô cùng lớn: có smartdrv, thời gian cài đặt thường ko quá 1h. Không có smartdrv, :emlaugh: , ...đã từng mất gần 3h để cài xong 1 bản WinXP :emlaugh:

mrrockvn
16-05-2006, 15:32
smartdrv cái file này có trong win hay trong dia khơi dông vậy pác !

khoabeo108
16-05-2006, 16:56
hihi! Mình đi cài nhẵn mặt rồi mà cũng chưa nghe cái đó bao giờ

quocnam2103
16-05-2006, 19:34
smartdrv là chương trình để ta có thể copy và cài đặt nhanh hơn. Nó nằm trong đĩa khởi động. Nhưng từ winxp sp2 chúng ta có thể cài trực tiếp được mà không cần đĩa khởi động. Bạn chỉ cần đặt chế độ cho đĩa cd chạy trước và cho đĩa win vào là xong.

nbviet
16-05-2006, 21:09
smartdrv.exe có từ năm 1 nghìn chín trăm lâu lắm rồi (ai học dos cũng biết), chỉ hữu hiệu trong DOS để tạo vùng nhớ ảo giúp tăng tốc độ truy cập đĩa cứng....

Phần lớn đĩa khởi động đều có smartdrv, hình như mấy đĩa Hiren có sẳn chức năng DOS with Smartdrv.

Dung lượng smartdrv.exe chỉ vài chục k, bạn có thể download từ internet rồi copy vào 1 phân vùng FAT32. Sau khi khởi động = DOS, chạy smartdrv = lệnh:
d:\smartdrv (giả sử bạn chép smartdrv.exe vào ổ d: )
sau đó chạy winnt.exe để cài win

winnt.exe chỉ dành cho những ai có chút hiểu biết về hệ thống, có nhiều chuẩn bị và mục đích cho cài đặt win... Bình thường mà dùng cái này chỉ tổ mất thời gian. (1 đĩa CD WINXP chỉ có 8n thôi mà :banghead:)

anyway, tìm tòi vẫn tốt :goodluck:

th_dug
01-08-2006, 21:24
ĐÚng RÙi BÁc NÓi ChÍ PhẢi

dieupro
10-09-2006, 10:05
theo mình nghĩ tốt nhất là cài bằng đĩa
cực kỳ đơn giản